Jump to content

ขอคำแนะนำครับ เลียเบรคแล้วมีเสียงดังกึกๆๆ

Recommended Posts

อาการคือเวลาเบรคเบาๆ ช่วงความเร็วต่ำๆมันจะมีเสียงดังกึกๆ แต่ถ้าเหยียบหนักๆจะไม่มีเสียงครับ พอจะมีวิธีแก้ไขมั้ยครับผม

ผมสันนิฐานว่ามันเป็นที่ผ้าเบรคมันหลวม เลยสั่งคลิปล๊อคผ้าเบรคจากศูนย์มาเปลี่ยน เอาไปให้ที่ร้านใส่ รอบแรกเสียงกึกๆหายแต่ได้เสียงจี๊ดๆเหมือนมีอะไรมาถูจานเบรค เลยเอาเข้าไปทำอีกรอบนึง คราวนี้ช่างเลยบีบๆที่คลิปล๊อคแล้วใส่เข้าไปใหม่ เสียงจี๊ดหาย เสียงกึกๆกลับมาแบบเดิมเลยฮะ กลุ้มเลย

อาการเดียวกับผมเลย ของผมดังด้านหลังฝั่งคนนั่ง ยังหาสาเหตุไม่เจอครับ

ของผมก็เป็น ว่าจะโพสถามอยู่เหมือนกันครับ ตอนแรกนึกว่า อากาศเย็นแล้วมีเสียง 

แต่ตอน อากาศปกติ ก็มีเสียง โดยเฉพาะ ตอนค.เร็วต่ำ ไม่ก็ ตอนรถติดๆ ขยับเคลื่อนที่ละนิด นี่ ดังพอสมควร

ใครขึ้นรถมา ถามกันทุกคน เสียงอะไร บ่อยจนรำคาญเลย ไม่รู้เป็นอะไร

เช็คดูสลักที่ยึดก้ามเบรคครับ อาจหลวม หาแผ่นอลูมิเนี่ยมบางๆ (ตัดกระป่องเบียร์) มาอัดเข้าไปอาจช่วยได้ครับ

ผ้าเบรคยังเต็มหรือใกล้หมดคับ

ถ้าผ้าเบรคใกล้หมดมันจะดังใช่ไหมครับ?? เบรคผมก็ใกล้หมดเต็มทีละ มันก็พึ่งมาดังหลังจากใส่สตรัท

xxxผมก็นึกว่าเสียงสตรัทปรับเกลียวที่พึ่งเปลี่ยนมา..เฮ้ออ

อาการเดียวกะผมเลย เพิ่งเปลี่ยนผ้าเป็น mu spec ทั้งหน้า-หลังเลย ตอนนี้วิ่งมา 1500 โลแล้วยังไม่หายดังเลย

คือเสียงจะมาตอนเลียเบรคเท่านั้น เหยียบแรงๆไม่ยักกะดัง สงสัยต้องเข้าร้านให้เค้าเช็คดูอีกที

ผ้าเบรคยังเต็มหรือใกล้หมดคับ

ยังเหลือเยอะอยู่ครับ วัดได้ประมาณ 6มิล

เช็คดูสลักที่ยึดก้ามเบรคครับ อาจหลวม หาแผ่นอลูมิเนี่ยมบางๆ (ตัดกระป่องเบียร์) มาอัดเข้าไปอาจช่วยได้ครับ

เดี๋ยวจะลองทำดูครับผม

อาการเดียวกะผมเลย เพิ่งเปลี่ยนผ้าเป็น mu spec ทั้งหน้า-หลังเลย ตอนนี้วิ่งมา 1500 โลแล้วยังไม่หายดังเลย

คือเสียงจะมาตอนเลียเบรคเท่านั้น เหยียบแรงๆไม่ยักกะดัง สงสัยต้องเข้าร้านให้เค้าเช็คดูอีกที

ผมก็เปลี่ยน mu spec มาเหมือนกันครับ

ยังเหลือเยอะอยู่ครับ วัดได้ประมาณ 6มิล

เดี๋ยวจะลองทำดูครับผม

ผมก็เปลี่ยน mu spec มาเหมือนกันครับ

ลืมบอกไป ของผมก็ Mu Spec เหมือนกัน  เอาแล้วสิ ??? 

ผมก็เป็น...ใช้ผ้าเบรคนอก 0 เหมือนกัน

เท่าที่สังเกตมาเหมือนจะเป็นเฉพาะรถที่เปลี่ยนผ้าเบรคนอก 0

ผิดถูกยังไง รอผู้รู้แก้ไขครับ..

ผมว่าน่าจะอยู่ที่การติดตั้งของช่างมากกว่านะครับ เพราะของผมกับแฟน FD ทั้งคู่ ผ้า muspec ทั้งคู่ คันผมเงียบ แต่คันแฟนมีเสียงเวลาเลียเบรค อย่างเวลาถอยเข้าบ้านที่ความเร็วต่ำๆนะครับ ดังจี้ดแหลมๆนะครับ

ผมเคยเป็นครับ ใส่ Mu Spec เหมือนกันด้วย เลียเบรคแล้วดังกึกๆๆๆๆๆ

สาเหตุคือจานหลังคดครับ เอาไปเจียรจานปุ๊ป หายปั๊บเลย

ผมเคยเป็นครับ ใส่ Mu Spec เหมือนกันด้วย เลียเบรคแล้วดังกึกๆๆๆๆๆ

สาเหตุคือจานหลังคดครับ เอาไปเจียรจานปุ๊ป หายปั๊บเลย

พวงมาลัยสั่นมั้ยครับ ตอนนั่นเวลาเบรค

พวงมาลัยสั่นมั้ยครับ ตอนนั่นเวลาเบรค

ของผมไม่สั่นนะ อาจเพราะมันเป็นที่จานหลัง

(ไปให้ช่างร้านดังร้านนึงดู เค้าฟันเฟิร์มว่าเป็นจากจานหน้า ก็เจียรหน้าไปรอบนึง ออกจากร้านปุ๊ปดังปั้บเลย)

ไปให้อีกร้านนึงดู เค้าก็บอกว่าหน้าจะจานหลังเป็นรอย ก็เอาวะ ไหนๆก็ไหนๆแล้ว เจียรมันอีก แต่คราวนี้หายสนิทเลยครับ

ปล. 1) จานอาจจะไม่ถึงกับคด แต่แค่เป็นรอยครับ

2) ถ้าไม่ชัวร์ว่าเป็นจากเบรคหน้าหรือหลัง มีวิธีเทสต์ง่ายๆ คือวิ่งช้า แล้วดึงเบรคมือดูครับถ้ามีเสียงดังก็มาจากเบรคหลังแน่นอน

ของผมไม่สั่นนะ อาจเพราะมันเป็นที่จานหลัง

(ไปให้ช่างร้านดังร้านนึงดู เค้าฟันเฟิร์มว่าเป็นจากจานหน้า ก็เจียรหน้าไปรอบนึง ออกจากร้านปุ๊ปดังปั้บเลย)

ไปให้อีกร้านนึงดู เค้าก็บอกว่าหน้าจะจานหลังเป็นรอย ก็เอาวะ ไหนๆก็ไหนๆแล้ว เจียรมันอีก แต่คราวนี้หายสนิทเลยครับ

ปล. 1) จานอาจจะไม่ถึงกับคด แต่แค่เป็นรอยครับ

2) ถ้าไม่ชัวร์ว่าเป็นจากเบรคหน้าหรือหลัง มีวิธีเทสต์ง่ายๆ คือวิ่งช้า แล้วดึงเบรคมือดูครับถ้ามีเสียงดังก็มาจากเบรคหลังแน่นอน

ของผมก็ไม่สั่นครับ ลองเทสด้วยการดึงเบรคมือแล้วไม่มีเสียงครับ

งั้นลองให้ร้านเค้าเช็คสลักยึดก้ามเบรคดูครับ ไล่ไปที่ละจุดเดียวคงเจอ

รถผมก็มีเสียงนะครับ เป็น Mu Spec เหมือนกัน เคยเอารถเขาไปให้ที่ร้าน รองมิเนียมให้แล้ว หายไปพักใหญ่ ประมาณ 1200 โล

แล้วก็เสียงก็เริ่มกลับมา 

นี้กำลังจะเข้าศูนย์ เช็คระยะพอดี เลยตั้งใจว่า จะลองให้ ศูนย์ฮอนด้า ตรวจสอบและแก้ไขให้ 

ได้ผลยังไงจะมารายงานให้ทราบนะครับ

เห็นช่วง 1 เดือนหลังมา นี้ เจอปัญหานี้กันเยอะจริง เป็นเฉพาะ คนที่ใช้ Mu SPEC หรือเปล่าเนี่ย ^^

ผมเปลี่ยน Brembo มาก็เป็นเหมือนกันครับ ท่านใดทราบสาเหตุช่วยชี้แนะหน่อยครับ  :0086:

ตอนนีเสียงหายไปแล้วครับ คือนำไปเจียรจานครับเพื่อปรับผิวสัมผัสจานใหม่ เสียงที่ดังตอนเลียเบรคหายปลิดทิ้งเลยครับ

ของผมก็ Mu-spec มันมีเสียงดังกึกๆๆ แก็กๆๆ เหมือนหน้าสัมผัสมันไม่เรียบ แต่เวลาวิ่งเร็วๆเบรกพวงมาลัยก็ไม่สั่นน่ะ แต่จานล้อหลังไม่แน่นะคับ 

ปัญหานี้ผมก็เป็นครับ ส่วนใหญ่จะเป็นตอนเลียเบรคในความเร็วต่ำ ผมรู้จักกับหัวหน้าช่างที่ศูนย์ Honda Sriracha เลยลองให้แกเช็คดู เอาสลักคาล์ลิปเปอร์ถอดออกมาทำความสะอาดดู ออกจากศูนย์มาหายครับ แต่สักพักนึงก็เป็นอีก ผมเลยให้แกมาเช็คดูอีกรอบ แกบอกให้เจียร์จาน ก็ไม่หาย ที่นี้เหลือขั้นตอนอีก 1 ขั้นตอนคือ เปลี่ยนสลักคาร์ลิปเปอร์เบรค 1 คู่ประมาณ 300 กว่าบาท ยังไม่ได้เปลี่ยน ถ้าเปลี่ยนแล้วหายจะมาบอกอีกทีครับ 

• 1 month later...

ปัญหานี้ผมก็เป็นครับ ส่วนใหญ่จะเป็นตอนเลียเบรคในความเร็วต่ำ ผมรู้จักกับหัวหน้าช่างที่ศูนย์ Honda Sriracha เลยลองให้แกเช็คดู เอาสลักคาล์ลิปเปอร์ถอดออกมาทำความสะอาดดู ออกจากศูนย์มาหายครับ แต่สักพักนึงก็เป็นอีก ผมเลยให้แกมาเช็คดูอีกรอบ แกบอกให้เจียร์จาน ก็ไม่หาย ที่นี้เหลือขั้นตอนอีก 1 ขั้นตอนคือ เปลี่ยนสลักคาร์ลิปเปอร์เบรค 1 คู่ประมาณ 300 กว่าบาท ยังไม่ได้เปลี่ยน ถ้าเปลี่ยนแล้วหายจะมาบอกอีกทีครับ 

อาการหายหรือยังครับ

เคยเป็นล้อหลังครับ ช่างนอกศูนย์ไม่ได้ใส่แผ่นกันเสียงมาให้ แล้วก็โยนทิ้งไป ตอนแรกก็ไม่มีเสียง แต่พอจาระบีหมดเท่านั้นล่ะครับ จะมีเสียง"แกก" ทุกครั้งที่เหยียบเบรค เสียงเหมือนลูกสูบเบรคไปกระทบผ้าเบรค

จากปัญหานี้ก็เลยไปขอแผ่นกันเสียงจากรถเพื่อนที่เค้าเปลี่ยนผ้าเบรคของศูนย์ เพราะแผ่นกันเสียงนี้จะมากับผ้าเบรคศูนย์เท่านั้นครับ ไม่มีขายแยก ก็เลยลองเอามาใส่เอง ปรากฏว่าใส่ไม่ดีอีก เสียงก็ยังดังอยู่ แถมไม่ได้หมุนลูกสูบให้ร่องตรงกับตุ่มล๊อคผ้าเบรคอีก แถมมีคราบเหนียวๆจากจารบีขาวที่เคยฉีดไว้ลดเสียงจากคราวก่อนอีก

เลยไปซื้อ WD-40 มาเเพื่อทำความสะอาดเบรคทั้งระบบ แล้วก็ใช้คีมปากจิ้งจกงัดสลักแผ่นกันเสียงให้แนบแน่นกับผ้าเบรคมากขึ้น ทาจารบีขาวที่สลักเบรคใหม่ ตอนนี้เงียบกริบครับ โดนค่าเครื่องมือไปมากกว่าค่าแรงช่างอีกมั๊งครับ T_T 

ของผมหายแล้วครับ ผมไปเปลี่ยนผ้าเบรคกลับมาเป็นของศูนย์ แล้วก็เจียจานใหม่สี่ส้อเลยครับ