Jump to content

เจอเศษฟองน้ำสีดำตอนเปลี่ยนกรองอากาศแอร์

Recommended Posts

1. เรื่องมีอยู่ว่าซื้อกรองแอร์มาเปลี่ยนเองครับ.....พอถอดกรองแอร์ออกมาก็เจอตามรูปเลยครับ  :0064:

ดำปี๋ แถมยังมีเศษหญ้าเศษฟองน้ำสีดำๆกระจุยอยู่บนแผ่นกรองอากาศแอร์เต็มเลยครับ

D63E14B5-0461-4549-9B35-AD5BEB143EC8-149

ล้วงมือเข้าไปเอามือถือถ่ายรูปด้านในฟองน้ำก็ยังปกติอยู่ก็เลยสงสัยว่าฟองน้ำดำๆนี่มาจากไหนครับ ??

84B3BC54-9A94-46F1-A133-56B6D749A422-149

2B015E91-6460-4426-8BEF-11C9B3E2DA8D-149

2. อีกอย่างหนึ่งคือเปิดฝากระโปรงหน้าแล้วเห็นเหมือนรอยเท้าหนูอยู่เต็มไปหมดเลยครับ 

(ที่เห็นเป็นรอยเท้าเพราะห้องเครื่องมีฝุ่นมากครับ ตรงที่หนูเดินผ่านมันก็เลยปรากฏเป็นรอยเท้าขึ้น)

แต่ลองเอากรงดักหนูมาตั้งไว้หลายวันแล้วก็ไม่ได้ผล  จับตัวไม่ได้เลยครับ

ใครมีวิธีจัดการหนูเด็ดๆช่วยบอกทีครับ..... :0175:

เซ็งมากๆ กั้นประตูที่จอดรถไม่ให้แมวเข้ามานอนบนหลังคาดันมาเจอหนูอีกทีนี้  :0149:

1. เรื่องมีอยู่ว่าซื้อกรองแอร์มาเปลี่ยนเองครับ.....พอถอดกรองแอร์ออกมาก็เจอตามรูปเลยครับ  :0064:

ดำปี๋ แถมยังมีเศษหญ้าเศษฟองน้ำสีดำๆกระจุยอยู่บนแผ่นกรองอากาศแอร์เต็มเลยครับ

D63E14B5-0461-4549-9B35-AD5BEB143EC8-149

ล้วงมือเข้าไปเอามือถือถ่ายรูปด้านในฟองน้ำก็ยังปกติอยู่ก็เลยสงสัยว่าฟองน้ำดำๆนี่มาจากไหนครับ ??

84B3BC54-9A94-46F1-A133-56B6D749A422-149

2B015E91-6460-4426-8BEF-11C9B3E2DA8D-149

2. อีกอย่างหนึ่งคือเปิดฝากระโปรงหน้าแล้วเห็นเหมือนรอยเท้าหนูอยู่เต็มไปหมดเลยครับ 

(ที่เห็นเป็นรอยเท้าเพราะห้องเครื่องมีฝุ่นมากครับ ตรงที่หนูเดินผ่านมันก็เลยปรากฏเป็นรอยเท้าขึ้น)

แต่ลองเอากรงดักหนูมาตั้งไว้หลายวันแล้วก็ไม่ได้ผล  จับตัวไม่ได้เลยครับ

ใครมีวิธีจัดการหนูเด็ดๆช่วยบอกทีครับ..... :0175:

เซ็งมากๆ กั้นประตูที่จอดรถไม่ให้แมวเข้ามานอนบนหลังคาดันมาเจอหนูอีกทีนี้  :0149:

หนู ล้านเปอร์เซ็นต์ครับผมเจอบ่อย คอนเฟริ์มเลยครับ ;)

ของผมรอยเท้าหนูไม่เจอแล้วครับ เพราะทุกวันนี้ มีรอยเท้าแมวเดินตั้งแต่กระโปรงหน้ายันกระโปรงหลังเลยครับ กลุ้มเหมือนกัน

ขอยืนยันและฟันธงว่าไ อ้ หนู ตัวแสบ แน่ 

รถกระบะผมเคยโดนเหมือนกัน จอดรถทิ้งไว้หลายวัน เปิดกระโปรงรถทิ้งไว้

หนูมันเข้าทางซอกกระโปรง แล้วมันมุดเข้าใต้แผงจิ้งหรีด แล้วมันกัดประตูเปิดปิดลม

เข้าไปออกลูกในท่อลมแอร์ กัดท่อส่งลมแอร์กระจุยกระจายเกลือนพื้นรถ

วันเอาไปขับเห็นเศษพลาสติกที่พื้นก็ไม่ได้คิดอะไร เพราะรถไปลุยโคลนมา เละทั้งภายนอกภายในอยู่แล้ว  

เอารถไปใช้ประมาณ 2-3 วัน เปิดแอร์ก้ได้ยินเสียงแก๊กๆ เหมือนกันแต่ไม่ได้สนใจ

เสร็จธุระเอากลับมาจอดไว้ 3-4 วัน แล้วเอามาใช้อีกที พอเปิดประตูรถแทบสลบ กลิ่นเหม็นเน่าอบอวล มีลูกหนูตายที่พื้น เก็บไปทิ้ง ตากรถ กลิ่นก็ไม่หาย

เลยส่งรถไปรื้อแอร์ เจอลูกหนูตายอีก 5-6  ตัว ในท่อแอร์  อืดได้ทีเลยย 

Fd ก็เคยมีหนูมาป้วนเปี้ยนที่ห้องเครื่องเหมือนกัน เจอรอยกัดแทะที่ฝาน้ำมันเบรค ตอนนี้แหว่งๆ อยู่หน่อยหนึ่ง

ของผมรอยเท้าหนูไม่เจอแล้วครับ เพราะทุกวันนี้ มีรอยเท้าแมวเดินตั้งแต่กระโปรงหน้ายันกระโปรงหลังเลยครับ กลุ้มเหมือนกัน

เจอเหมือนกันเลย พอมีแมวก็ใครไม่รู้เข้าๆ ออกๆบ้าน หนูก็หายหมด

กลายเป็นมีแต่รอยเท้าแมวที่กระโปรง หลังคา ฝาท้าย ขึ้นด้านหน้า ลงด้านหลัง

บางครั้ง เอาหนูไปกินบนหลังคา เช้าตื่นจะไปทำงานเห็นซากแทบอ๊วก

และบางครั้งหลังคารถก็เป็นที่สัปยุทธของแมวตัวผู้และตัวเมีย

กาวดักหนูที่เป็นถาดดูครับ ได้ผลมากสุด

ปล ความเชื่อนิดนึงครับไม่เชื่ออย่าลบหลู่ เพราะผมเจอกับตัวมาจริงๆ

ถ้าเราไปด่าหนู พูดออกเสียงไป มันก็จะมากันตลอดอ่ะครับ ยิ่งกัดมากกว่าเดิมอีก

เป็นความเชื่อที่ผมพิสูจน์มาแระครับ

คุณป๊อป เอางูมาพันรอบรถไว้สิ หมดทั้งแมวทั้งหนู

555555555 ผมยังคิดว่า จะมีวันไหนบ้างหนอ ที่เปิดกระโปรงรถแล้วเจองูอยู่ในห้องเครื่อง  

ถ้าเปิดกระโปรงแล้วเจอแบบนี้ คงแต๋วแตกเหมือนกัน

555555555 ผมยังคิดว่า จะมีวันไหนบ้างหนอ ที่เปิดกระโปรงรถแล้วเจองูอยู่ในห้องเครื่อง  

ถ้าเปิดกระโปรงแล้วเจอแบบนี้ คงแต๋วแตกเหมือนกัน

โอ้โห๋ ตัวขนาดนี้ผมเข่าทรุดตรงนั้นแน่ 55 :0112:

ขอบคุณทุกๆคนครับ  ใช่หนูแน่ล้าน % จริงๆครับ

มันขึ้นมาฉี่ทิ้งไว้บนห้อมแบตอีก  :0006:   เมื่อคือเลยเปลี่ยนที่จอดรถแล้วเปิดฝากระโปรงทิ้งไว้ให้มันออก แต่ไม่รู้มันจะชวนเพื่อนมันเข้ามาเพิ่มหรือเปล่า  :0201:

อยากทราบว่าช่องรับอากาศจากภายนอกรถมันอยู่ตรงไหนอ่ะครับ......จะลองรื้อดูเผื่อมันไปทำรังอยู่กันเป็นครอบครัวแล้วอะครับ  :0027:

กาวดักหนูที่เป็นถาดดูครับ ได้ผลมากสุด

ปล ความเชื่อนิดนึงครับไม่เชื่ออย่าลบหลู่ เพราะผมเจอกับตัวมาจริงๆ

ถ้าเราไปด่าหนู พูดออกเสียงไป มันก็จะมากันตลอดอ่ะครับ ยิ่งกัดมากกว่าเดิมอีก

เป็นความเชื่อที่ผมพิสูจน์มาแระครับ

เดี๋ยวจะลองวิธีนี้ดูบ้างครับ

เจอแบบนี้เป็นลมดีกว่า  :0121:

ผมเคยโดนหนูกัด ท่อน้ำมัน ต้องเปลี่ยนทั้งเส้นตั้งแต่ถัง ไปจนถึงเครื่องเลยครับ ตอนเช็คเข้าไปดูช่าง บิดกุญแจจะสตาร์ทปุ๊บน้ำมันพุ่งออกมาเลยอ่ะครับ

คาดว่าน่าจะเป็นหนูกัดฟองน้ำที่ไว้เปิดปิดอากาศจากภายนอกครับ โดนเหมือนกัน ต่อไปจะกันกลิ่นควัน หรือกลิ่นไม่พึงประสงค์จากภายนอก ไม่ค่อยอยู่

ผมไล่แมวโดยวางตุ๊กตาสัตว์ประหลายไว้ข้างบน

ไล่หนูด้วยงูปลอมไว้ที่พื้นโรงรถ

มดวางกับดักมดที่เป็นอาหาร ของ Art มั้งจำไม่ได้แล้ว ตามจุดที่เจอมด

ตอนนี้สบายหายห่วง ลองเอาไปใช้ได้ครับ

คาดว่าน่าจะเป็นหนูกัดฟองน้ำที่ไว้เปิดปิดอากาศจากภายนอกครับ โดนเหมือนกัน ต่อไปจะกันกลิ่นควัน หรือกลิ่นไม่พึงประสงค์จากภายนอก ไม่ค่อยอยู่

ใช่คับ เคยโดนกัดเหมือนกันตอนนี้อากาศจากข้างนอกเข้ามาเวลาวิ่งผ่านควันหรือพวกโรงงานอาหารสัตว์จะได้กลิ่นชัดเจนมากคับ มันพอวิธีแก้บ้างไหมคับ

ผมเคยโดนหนูกัด ท่อน้ำมัน ต้องเปลี่ยนทั้งเส้นตั้งแต่ถัง ไปจนถึงเครื่องเลยครับ ตอนเช็คเข้าไปดูช่าง บิดกุญแจจะสตาร์ทปุ๊บน้ำมันพุ่งออกมาเลยอ่ะครับ

โห....อันนี้น่ากลัวมาก  โดนประกายไฟเข้าไปอาจลุกพรึบได้  ร้ายจริงๆหนูตัวเล็ก  :0177:

ถึงว่าขับผ่านพวกโรงงาน  หรือที่มีเผาขยะข้างทางเดี๋ยวนี้กลิ่นเข้ามามากกว่าเมื่อก่อนนี้มากเลยอ่ะ

ฟองน้ำที่ว่านี่อยู่บริเวณไหนครับ  เราพอจะซ่อม หรือเอาฟองน้ำแบบเดียวกันไปติดเสริมจากที่หนูมันแทะได้ไหมครับ  :0096:

กาวดักหนูครับ ใส่ถาดวางเรียงใต้ท้องรถสัก5-6 ถาด มันต้องติดมั่งล่ะ

ขอบคุณครับ ต้องลองๆ   :0064:

ผมไล่แมวโดยวางตุ๊กตาสัตว์ประหลายไว้ข้างบน

ไล่หนูด้วยงูปลอมไว้ที่พื้นโรงรถ

มดวางกับดักมดที่เป็นอาหาร ของ Art มั้งจำไม่ได้แล้ว ตามจุดที่เจอมด

ตอนนี้สบายหายห่วง ลองเอาไปใช้ได้ครับ

อันนี้เป็นอีกวิธีที่น่าลองมากๆ  ไล่ครบเลย....ปัญหาอย่างเดียวคือกลัวหมาที่บ้านคาบงูปลอมไปกัดเล่น 5555  :0024:

ใช่คับ เคยโดนกัดเหมือนกันตอนนี้อากาศจากข้างนอกเข้ามาเวลาวิ่งผ่านควันหรือพวกโรงงานอาหารสัตว์จะได้กลิ่นชัดเจนมากคับ มันพอวิธีแก้บ้างไหมคับ

อยากทราบวิธีแก้เหมือนกันครับ  :0003:

กาวดักหนูใช้เสร็จแล้วเอาหนูออกกันไงอ่ะครับ

เอ่อออ..จะเอาออกไปทำอะไรล่ะครับ ปล่อยไว้งั้นเลย

• 2 weeks later...

เมื่อวานเอาออกมาเป่าลมเหมือนกันเจอเศษเต็มนึกว่าขี้หนู

ใช้ยาฆ่าไปหลายกล่องหละ ไม่หมดสักที T____T"

ว่าแต่มีใครทราบไหมอ่ะครับ ถ้าอยากดูว่าเสียหายขนาดไหนมันต้องเช็คตรงไหนอ่ะ