Jump to content

ระวัง ผู้จัดการเห็นแก่เงิน ของ B-Quik สาขาพหลโยธิน 24

Recommended Posts

ผมเองก็เป็นลูกค้าของ B-Quik มาก่อน ทั้งซื้อยาง ซื้อแบตเตอรี่ และในหลายครั้งที่ผมเกิดปัญหารถยนต์
ผมก็เข้าไปใช้บริการที่ B-Quik สาขาอื่น ๆ ซึ่งแต่ละสาขาที่ผมไปใช้บริการมาก็ยังไม่เคยเจออะไรที่เลวเท่ากับครั้งนี้ที่สาขาพหลโยธิน 24 (สาขานี้อยู่ในปั๊มปิโตรนัส ที่อยู่่ฝั่งตรงข้ามกับ เซ็นทรัล ลาดพร้าว)

มันอาจจะเป็นเพราะความซวยของผมเอง ที่ผมเข้าไปเติมน้ำมันที่ปั๊มปิโตรนัส แล้วแบตเตอรี่รถยนต์ดันมีปัญหา
 สตาร์จรถไม่ติด  ผมก็ถามเด็กปั๊มว่าพอจะช่วยพ่วงแบตให้ได้หรือไม่ เพราะวันนี้ผมมีนัดจะไปโรงพยาบาลหาหมอ
แต่น้ำมันใกล้จะหมด ก็เลยแวะเข้ามาเติมก่อน แล้วก็ดันมาเกิดปัญหากับแบตขึ้น

เด็กปั๊มบอกว่าไม่สามารถช่วยผมได้ แต่เด็กปั๊มก็ชี้ไปที่ร้าน B-Quik ที่อยู่่ด้านในของปั๊ม ซึ่งตอนแรกผมไม่ทัน
 ได้สังเกตเห็นร้าน  พอผมเห็นก็เหมือนกับพบแสงสว่างว่ารอดแล้วเรา แต่หารู้ไม่ว่าความเฮงซวยกำลังจะเกิดขึ้น
 ในไม่่ช้านี้

พวกคุณเชื่อหรือไม่ว่า ภายใน B-Quik สาขาพหลโยธิน 24 ไม่มีแบตเตอรี่ดี ๆ ที่จะมาช่วยพ่วงแบตให้ลูกค้า
 ได้สักลูก  โดยที่ผู้จัดการสาขา บอกว่ามีแค่แบตเตอรี่ลูกเดียวเก่า ๆ ยี่ห้อ Toyota ที่ลูกค้ามาทิ้งไว้ และต้องนำ
 ไปชาร์จไฟก่อน แต่พอเอาเข้าจริงเอาไปชาร์จไฟแล้ว ก็ยังไม่สามารถพ่วงแบตผมได้อยู่ดี เพราะแบต Toyota
ลูกนั้นมันเก่ามาก

แต่ที่ผมฟังแล้วอึ้งมากที่สุด ก็คือ คำพูดของผู้จัดการสาขา ที่ไม่สามารถช่วยเหลืออะไรผมได้เลย
 ทั้ง ๆ ที่มีแบตเตอรี่วางขายอยู่เต็มร้าน  และผู้จัดการสาขายังบอกผมอีกว่า เขาจะไม่แกะแบตเตอรี่ลูกใหม่ มาช่วย
 ผมเด็ดขาด 

พูดง่าย ๆ ก็คือ อยากจะสตาร์จรถได้ ก็จงซื้อแบตเตอรี่ลูกใหม่ไปซะ

ผมบอกตรง ๆ ไม่ใช่ว่าผมไม่มีปัญญาซื้อแบตเตอรี่ลูกใหม่  แต่มันเป็นเรื่องของน้ำใจความช่วยเหลือที่ B-Quik
ควรจะมีต่อลูกค้า  ซึ่งก่อนหน้านี้ผมเคยประสบปัญหาแบตสตาร์จไม่ติด ทาง B-Quik สาขาบางประกอก รวมถึง
สาขาบางนา ก็เคยขี่มอเตอร์ไซด์มาช่วยพ่วงแบตให้ผมมาแล้ว  ซึ่งผมทราบซึ้งในน้ำใจมาก

แต่วันนี้ สิ่งที่ผมได้รับก็คือ ความเห็นแก่ตัว ความโลภ ที่ผู้จัดการ B-Quik สาขาพหลโยธิน 24 หยิบยื่นให้แก่ผม
เพียงเงินแค่ 2,590 บาท ที่เป็นค่าแบตเตอรี่ลูกใหม่ มันก็วัดความเป็นมนุษย์ของผู้จัดการสาขานี้ได้แล้ว

สุดท้าย ผมต้องไปหาหมอครับ ผมเลยเวลานัดมามากแล้ว กับการเสียเวลารอคอย ที่สาขาเอาแบตเตอรี่อนาถา
Toyota เก่า ๆ ของสาขาไปชาร์จไฟ 

ผมจึงต้องซื้อแบตเตอรี่ลูกใหม่ ที่ทางผู้จัดการสาขาตั้งใจที่จะขายอยู่แล้ว

แต่ที่เด็ดกว่านั้น ระหว่างที่่อยู่ที่ร้าน ผมก็ได้ต่อว่าผู้จัดการสาขานี้ไป ถึงบริการอันไร้มนุษยธรรมที่ผมได้รับ
 พอผมตัดสินใจที่จะซื้อแบตลูกใหม่กับทางสาขา และบอกกับผู้จัดการสาขานี้ไปว่า ผมจะไปร้องเรียนถึงบริการที่
 ผมได้รับ

รู้ไหมครับว่าเกิดอะไรขึ้น  ผู้จัดการสาขาบอกผมว่า "ผมเปลี่ยนใจแล้ว ถ้าคุณร้องเรียน ผมก็จะไม่ขายแบตลูก
 ใหม่ให้"  เพราะกลัวว่าจะเกิดปัญหาขึ้นกับตนเอง
 แต่ผู้จัดการสาขาพูดให้สวยหรูว่า "กลัวจะมาขัดใจกันเปล่า  ๆ "   พูดจาได้เลวดีแท้

แต่สุดท้าย ผมก็ต้องซื้อแบตลูกใหม่  เพราะสถานการณ์มันบังคับ ไม่งั้นผมก็ไปไหนไม่ได้

========================================================

ใครตอบคำถามผมได้บ้างว่า
ถ้าคุณเป็นผู้จัดการสาขาพหลโยธิน 24 นี้ คุณจะช่วยเหลือลูกค้าของคุณอย่างไร
 แบตเตอรี่มีเต็มร้าน ไม่คิดจะใช้เป็นแบตพ่วงให้ลูกค้าที่เข้ามาใช้บริการในสาขาบ้างเลยหรือ

และขอฝากถามไปถึงบริษัทแบตเตอรี่ Yuasa ว่า
 1. ทำไมแบตเตอรี่รถยนต์ของคุณถึงเสื่อมสภาพเร็วนัก  ผมซื้อมาไม่ถึงปี ครั้งแรกแบตมีปัญหาเอาไปเครมกับทาง
B-Quik สาขาที่ผมซื้อ ก็ให้แบตลูกใหม่มา   แต่เอามาใช้ได้แค่ปีครึ่ง ก็เสียอีก (ลูกที่เกิดปัญหาวันนี้)

2. บริษัทแบตเตอรี่ Yuasa ไม่คิดจะแถมแบตเตอรี่รถยนต์ให้กับทางดีลเลอร์ B-Quik  ไว้ใช้ในกิจการ
 เพื่อใช้ต่อพ่วงให้กับลูกค้าบ้างหรือครับ ผมว่ามันจะเป็นการโฆษณาไปในตัวนะ  งานนี้ไม่รู้ว่าใครงกกันแน่
 ระหว่าง B-Quik กับ Yuasa

สุดท้ายนี้ก็ฝากไปยังเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ให้ระวังการเข้าไปใช้บริการ B-Quik สาขาพหลโยธิน 24
อาจจะเจอผู้จัดการเฮงซวยที่หวังแต่เงินอย่างเดียวก็ได้  ทำเอาผู้จัดการ B-Quik สาขาอื่นที่ดี ๆ ต้องเหม็นเน่าไปด้วย

ขอบคุณครับ

รบกวนใส่รูปอันสุดหล่อของท่านด้วยนะครับ

หากเป็นผม

อันดับแรกเลย หากรถอยู่ในระยะประกัน ผมจะเรียกใช้บริการของฮอนด้าฟรี พร้อมกับบอกให้เขาเร่งรีบมาพ่วงให้โดยเร็วที่สุดเนื่องจากเรามีธุระด่วน(ตัวนี้ผมซื้อประกันเพิ่มปีละ 1,2XX บ. ซึ่งครอบคลุมรายละเอียดอื่นๆด้วย)

2. บริเวณนั้นมีแท๊กซี่ที่เขาเชี่ยวชาญในการพ่วงแบตเตอรี่ อาจจะเรียกใช้บริการของเขาให้ช่วยพ่วงให้

3. ก่อนใช้บริการก็คงต้องพูดคุยรายละเอียดให้ครบถ้วนก่อน ซึ่งส่วนตัวผมคิดว่าเขาคงไม่แกะให้ลูกค้าใหม่ที่ไม่ได้ตั้งใจซื้อเพราะเกรงว่าหากเขาแกะออกแล้วเขาจะขายต่อให้กับใคร และจะกลายเป้นของใช้แล้วทัน และหากตรงกันข้ามผมไปซื้อผมก็ต้องให้แกะกล่องให้ผมเห็นกับตาเช่นกัน มิเช่นนั้นผมจะถือว่าเป็นของมือ 2 ผมก็ปฏิเสธการรับสินค้าที่ผ่านการแกะแล้วเช่นกัน

4. Battery ผมว่าอยู่ที่ดวงของแต่ละคน แต่ยี่ห้อนี้ก็ดีนะครับ บางคนใช้ได้มากกว่า 1 ปี บางคนก็ไม่ถึงปี ส่วนตัวผมการดับเครื่องยนต์จะเป็นขั้นตอนสุดท้าย และจะพยายามไม่ใช้ไฟใน Battery อีก รถผม 3 ปีกับ 8 เดือน เพิ่งจะเปลี่ยนไปครั้งเดียว เนืองจากมีการสตาร์ทยากผิดปกติ 2-3 ครั้ง และได้พี่ๆเพื่อนๆ น้องๆ ใน CCTH แนะนำ

5. ขอบคุณมากนะครับที่บอกกล่าวถึงศูนย์นี้

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ

ใส่ภาพประจำตัวด้วยน่ะครับ

อย่างที่พี่ด้านบนบอกครับอาจจะต้องพึ่งพา ขอพ่วงแบตจากรถที่อยู่แถวๆนั้นก่อน แล้วค่อย โทรสั่งร้านแบตมาติดตั้งให้ดีกว่าครับ อาจจะนัดไปเจอที่เราสะดวก ไม่เสียเวลามาก เคสนี้ถือซะว่าซื้อใจคนครับ เสียเงิน สองพันกว่า ได้รู้สันดานคนผมว่าไม่แพงครับ เหรียญมีสองด้านเสมอครับ ต่างคนต่างเหตุผล ถ้า ผจก ได้มา แสดงความคิดเห็นในนี้ด้วยก็จะยุติธรรมทั้งสองฝ่ายครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำนะครับ

ผมอยากจะบอกว่า วันนั้นผมเดินถามคนไปทั่วว่าขอพ่วงแบต แต่ไม่มีใครมีสายพ่วงเลย รวมถึงบางคันก็ไม่สะดวกให้พ่วงด้วย จึงให้ความช่วยเหลือผมไม่ได้

ส่วนเรื่องขอความช่วยเหลือจาก B-Quik สาขาพหลโยธิน 24 ทางนั้นก็บอกแต่ว่าไม่มีรถมาช่วยพ่วง มีแต่รถของลูกค้าที่มาเข้าใช้บริการ

ซึ้งในน้ำใจมันจริง ๆ ครับ

สมัยใช้รถคันเก่า เคยไปแบตหมดในปั๊มน้ำมัน (ดับเครื่องเติมน้ำมันพอจะสตาร์ทใหม่ ไม่ติดซะแล้ว)

ผมก็โบกรถที่มาเติมน้ำมันในปั๊มนั้นแหละ แล้วขอเขาพ่วงอแบต หุหุหุ 

ส่วนร้าน Bรวดเร็ว เคยมาหาว่าโช๊ค TEIN อายุ 5 วันของผมรั่วต้องเปลี่ยน เลยเลิกเข้ามาตั้งแต่นั้น (ตอนนั้นเข้าไปสลับยาง)

หากเป็นผม

อันดับแรกเลย หากรถอยู่ในระยะประกัน ผมจะเรียกใช้บริการของฮอนด้าฟรี พร้อมกับบอกให้เขาเร่งรีบมาพ่วงให้โดยเร็วที่สุดเนื่องจากเรามีธุระด่วน(ตัวนี้ผมซื้อประกันเพิ่มปีละ 1,2XX บ. ซึ่งครอบคลุมรายละเอียดอื่นๆด้วย)

2. บริเวณนั้นมีแท๊กซี่ที่เขาเชี่ยวชาญในการพ่วงแบตเตอรี่ อาจจะเรียกใช้บริการของเขาให้ช่วยพ่วงให้

3. ก่อนใช้บริการก็คงต้องพูดคุยรายละเอียดให้ครบถ้วนก่อน ซึ่งส่วนตัวผมคิดว่าเขาคงไม่แกะให้ลูกค้าใหม่ที่ไม่ได้ตั้งใจซื้อเพราะเกรงว่าหากเขาแกะออกแล้วเขาจะขายต่อให้กับใคร และจะกลายเป้นของใช้แล้วทัน และหากตรงกันข้ามผมไปซื้อผมก็ต้องให้แกะกล่องให้ผมเห็นกับตาเช่นกัน มิเช่นนั้นผมจะถือว่าเป็นของมือ 2 ผมก็ปฏิเสธการรับสินค้าที่ผ่านการแกะแล้วเช่นกัน

4. Battery ผมว่าอยู่ที่ดวงของแต่ละคน แต่ยี่ห้อนี้ก็ดีนะครับ บางคนใช้ได้มากกว่า 1 ปี บางคนก็ไม่ถึงปี ส่วนตัวผมการดับเครื่องยนต์จะเป็นขั้นตอนสุดท้าย และจะพยายามไม่ใช้ไฟใน Battery อีก รถผม 3 ปีกับ 8 เดือน เพิ่งจะเปลี่ยนไปครั้งเดียว เนืองจากมีการสตาร์ทยากผิดปกติ 2-3 ครั้ง และได้พี่ๆเพื่อนๆ น้องๆ ใน CCTH แนะนำ

5. ขอบคุณมากนะครับที่บอกกล่าวถึงศูนย์นี้

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ

เห็นด้วยครับพี่หมี ของผมลูกละปีกว่าๆ กร๊ากๆๆๆๆ

เรื่องแบบนี้พูดยากครับ 

การไปเอาแบตใหม่เพื่อพ่วงไฟ อาจไม่ถูกนัก เพราะถ้าแกะแบตก็จะกลายเป็นของมือสอง

ถ้ามีลูกค้าจับได้ ก็จะกลายเป็นหมาหัวเน่า หาว่าย้อมแมวเอาของเก่ามาขายอีก

ต่อให้บอกว่าใช้จัมม์แบตไปครั้งเดียวก็ตาม เพราะเดี๋ยวนี้ผู้บริโภคขยันทวงสิทธิ์

ผมถึงบอกว่า สายพ่วงแบต อุปกรณ์เปลี่ยนยางอะไหล่ รวมถึงยางอะไหล่ พวกนี้พกติดรถไว้เถอะครับ

ได้ใช้สักครั้งก็คุ้มแล้ว ผมเองยังพกไว้เลยครับ รถ 5 คัน ก็ 5 ชุด

เป็นอะไร ก็ขอแค่น้ำใจของรถแถวนั้น พ่วงเลยจบ ถ้าไม่มีอะไรเลย บางทีคนเขาอยากพ่วงแต่ก็ไม่มีสายพ่วงอีก เสียโอกาสเปล่าๆ

ส่วนเรื่องอายุของแบต ปกติจะมีรับประกัน 1 ปี เห็นของ PUMA 18 เดือน

ถ้าเกิน 1 ปี ก็ตัวใครตัวมันละครับ

ส่วนตัวรถเก๋งใช้ Boliden กับ Bosch มาครับ

ส่วนกะบะ MT อีก 4 คัน ใช้แต่ GS ตลอด

เวลาแบตหมดก็ เข็นเอา ง่ายดีสำหรับ MT

Taxi ที่พร้อมจะช่วยพ่วงแบตมีเยอะครับ จดไว้ก็ได้ 1644 สวพ.91 หรือ 1197 จส.100 โทรไปขอความช่วยเหลือได้ครับ

ถ้ารีบจริง ๆ ก็จอดไว้ในปั๊มก่อน แล้วเรียก taxi ไป โรงพยาบาล ขากลับก็ให้คันที่มาส่งช่วยพ่วงแบตก็ได้ครับ  ทางออกจริง ๆ มีเยอะ อย่าไปจมปลักกับบางสิ่ง แล้วด่าเค้าเลยครับ คนเรามีทั้งดีเลวปนกันไป

ผมมองกลางๆนะครับ ไม่พูดถึง ตัวผู้จัดการสาขานะครับ

1.เรื่องแกะแบตใหม่มาเพื่อบริการ อันนี้ไม่มีที่ไหนยอมทำให้แน่นอนครับ ด้วยเหตุผลที่ว่าแกะแล้วก็ไม่ใช่ของใหม่ถ้าคุณไม่ซื้อ เค้าก็แย่ (อย่ารวมกับประเด็นการมีแบตสำรองไว้ service ลูกค้านะครับ คนละประเด็นกันครับ)

2.ขอความช่วยเหลือคนอื่น ถ้าไม่มีใครช่วยจริงๆผมโบก taxi ครับ แล้วให้ค่าเหนื่อยครับ

3.ถ้าเป็นผมรีบด่วนจริงๆ ผมนั่ง taxi ไปหาหมอก่อนครับ รถจอดไว้ที่ปิโตรนาสก่อน

4.ตรงนั้นมีร้านคาร์แคร์ molycare ของพี่ไพบูลย์ sponsor สมัยตั้งแต่บ้านเก่า แกช่วยได้ครับ

5.สายพ่วงแบตพกติดรถเถอะครับ มันมีค่ามากเวลาจำเป็น

เข้าใจครับว่าอาจจะโกรธ แต่โกรธที่คนอื่นไม่ช่วยไปก็เท่านั้น เพราะยังไงมันก็ไม่ช่วยอยู่ดี หาทางแก้ปัญหาด้วยตัวเราเองดีกว่าครับ

ลำพังแค่เค้าเอาแบตเก่ามาช่วยพ่วงก็แสดงถึงน้ำใจแล้ว

ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย

จำเลยเรื่องนี้ควรจะเป็นแบตมากกว่านะ

ต้องขอโทษด้วยนะครับ ผมอาจเล่่าเหตุการณ์ที่โพสในนี้ได้ไม่ละเอียด
รบกวน ตามไปอ่าน ได้ที่
http://pantip.com/topic/30165207

ขอให้อ่านอย่างช้า ๆ และมีสตินะครับ แล้วจะเข้าใจเหตุการณ์ครับ
ขอบคุณครับ

แนะนำว่าควรซื้อสายพ่วงแบตติดรถไว้เถอะครับถ้าเป็นรถเกียร์ออโต้ อย่างน้อยก็หารถพ่วงแบตยังง่ายกว่า อย่างที่ข้างบนๆ ว่าบางคันอยากช่วยแต่ก็ไม่มีสายพ่วงก็อดไป

ผมเองก็เป็นลูกค้าของ B-Quik มาก่อน ทั้งซื้อยาง ซื้อแบตเตอรี่ และในหลายครั้งที่ผมเกิดปัญหารถยนต์

ผมก็เข้าไปใช้บริการที่ B-Quik สาขาอื่น ๆ ซึ่งแต่ละสาขาที่ผมไปใช้บริการมาก็ยังไม่เคยเจออะไรที่เลวเท่ากับครั้งนี้ที่สาขาพหลโยธิน 24 (สาขานี้อยู่ในปั๊มปิโตรนัส ที่อยู่่ฝั่งตรงข้ามกับ เซ็นทรัล ลาดพร้าว)

มันอาจจะเป็นเพราะความซวยของผมเอง ที่ผมเข้าไปเติมน้ำมันที่ปั๊มปิโตรนัส แล้วแบตเตอรี่รถยนต์ดันมีปัญหา

สตาร์จรถไม่ติด  ผมก็ถามเด็กปั๊มว่าพอจะช่วยพ่วงแบตให้ได้หรือไม่ เพราะวันนี้ผมมีนัดจะไปโรงพยาบาลหาหมอ

แต่น้ำมันใกล้จะหมด ก็เลยแวะเข้ามาเติมก่อน แล้วก็ดันมาเกิดปัญหากับแบตขึ้น

เด็กปั๊มบอกว่าไม่สามารถช่วยผมได้ แต่เด็กปั๊มก็ชี้ไปที่ร้าน B-Quik ที่อยู่่ด้านในของปั๊ม ซึ่งตอนแรกผมไม่ทัน

ได้สังเกตเห็นร้าน  พอผมเห็นก็เหมือนกับพบแสงสว่างว่ารอดแล้วเรา แต่หารู้ไม่ว่าความเฮงซวยกำลังจะเกิดขึ้น

ในไม่่ช้านี้

พวกคุณเชื่อหรือไม่ว่า ภายใน B-Quik สาขาพหลโยธิน 24 ไม่มีแบตเตอรี่ดี ๆ ที่จะมาช่วยพ่วงแบตให้ลูกค้า

ได้สักลูก  โดยที่ผู้จัดการสาขา บอกว่ามีแค่แบตเตอรี่ลูกเดียวเก่า ๆ ยี่ห้อ Toyota ที่ลูกค้ามาทิ้งไว้ และต้องนำ

ไปชาร์จไฟก่อน แต่พอเอาเข้าจริงเอาไปชาร์จไฟแล้ว ก็ยังไม่สามารถพ่วงแบตผมได้อยู่ดี เพราะแบต Toyota

ลูกนั้นมันเก่ามาก

แต่ที่ผมฟังแล้วอึ้งมากที่สุด ก็คือ คำพูดของผู้จัดการสาขา ที่ไม่สามารถช่วยเหลืออะไรผมได้เลย

ทั้ง ๆ ที่มีแบตเตอรี่วางขายอยู่เต็มร้าน  และผู้จัดการสาขายังบอกผมอีกว่า เขาจะไม่แกะแบตเตอรี่ลูกใหม่ มาช่วย

ผมเด็ดขาด 

พูดง่าย ๆ ก็คือ อยากจะสตาร์จรถได้ ก็จงซื้อแบตเตอรี่ลูกใหม่ไปซะ

ผมบอกตรง ๆ ไม่ใช่ว่าผมไม่มีปัญญาซื้อแบตเตอรี่ลูกใหม่  แต่มันเป็นเรื่องของน้ำใจความช่วยเหลือที่ B-Quik

ควรจะมีต่อลูกค้า  ซึ่งก่อนหน้านี้ผมเคยประสบปัญหาแบตสตาร์จไม่ติด ทาง B-Quik สาขาบางประกอก รวมถึง

สาขาบางนา ก็เคยขี่มอเตอร์ไซด์มาช่วยพ่วงแบตให้ผมมาแล้ว  ซึ่งผมทราบซึ้งในน้ำใจมาก

แต่วันนี้ สิ่งที่ผมได้รับก็คือ ความเห็นแก่ตัว ความโลภ ที่ผู้จัดการ B-Quik สาขาพหลโยธิน 24 หยิบยื่นให้แก่ผม

เพียงเงินแค่ 2,590 บาท ที่เป็นค่าแบตเตอรี่ลูกใหม่ มันก็วัดความเป็นมนุษย์ของผู้จัดการสาขานี้ได้แล้ว

สุดท้าย ผมต้องไปหาหมอครับ ผมเลยเวลานัดมามากแล้ว กับการเสียเวลารอคอย ที่สาขาเอาแบตเตอรี่อนาถา

Toyota เก่า ๆ ของสาขาไปชาร์จไฟ 

ผมจึงต้องซื้อแบตเตอรี่ลูกใหม่ ที่ทางผู้จัดการสาขาตั้งใจที่จะขายอยู่แล้ว

แต่ที่เด็ดกว่านั้น ระหว่างที่่อยู่ที่ร้าน ผมก็ได้ต่อว่าผู้จัดการสาขานี้ไป ถึงบริการอันไร้มนุษยธรรมที่ผมได้รับ

พอผมตัดสินใจที่จะซื้อแบตลูกใหม่กับทางสาขา และบอกกับผู้จัดการสาขานี้ไปว่า ผมจะไปร้องเรียนถึงบริการที่

ผมได้รับ

รู้ไหมครับว่าเกิดอะไรขึ้น  ผู้จัดการสาขาบอกผมว่า "ผมเปลี่ยนใจแล้ว ถ้าคุณร้องเรียน ผมก็จะไม่ขายแบตลูก

ใหม่ให้"  เพราะกลัวว่าจะเกิดปัญหาขึ้นกับตนเอง

แต่ผู้จัดการสาขาพูดให้สวยหรูว่า "กลัวจะมาขัดใจกันเปล่า  ๆ "   พูดจาได้เลวดีแท้

แต่สุดท้าย ผมก็ต้องซื้อแบตลูกใหม่  เพราะสถานการณ์มันบังคับ ไม่งั้นผมก็ไปไหนไม่ได้

========================================================

ใครตอบคำถามผมได้บ้างว่า

ถ้าคุณเป็นผู้จัดการสาขาพหลโยธิน 24 นี้ คุณจะช่วยเหลือลูกค้าของคุณอย่างไร

แบตเตอรี่มีเต็มร้าน ไม่คิดจะใช้เป็นแบตพ่วงให้ลูกค้าที่เข้ามาใช้บริการในสาขาบ้างเลยหรือ

และขอฝากถามไปถึงบริษัทแบตเตอรี่ Yuasa ว่า

1. ทำไมแบตเตอรี่รถยนต์ของคุณถึงเสื่อมสภาพเร็วนัก  ผมซื้อมาไม่ถึงปี ครั้งแรกแบตมีปัญหาเอาไปเครมกับทาง

B-Quik สาขาที่ผมซื้อ ก็ให้แบตลูกใหม่มา   แต่เอามาใช้ได้แค่ปีครึ่ง ก็เสียอีก (ลูกที่เกิดปัญหาวันนี้)

2. บริษัทแบตเตอรี่ Yuasa ไม่คิดจะแถมแบตเตอรี่รถยนต์ให้กับทางดีลเลอร์ B-Quik  ไว้ใช้ในกิจการ

เพื่อใช้ต่อพ่วงให้กับลูกค้าบ้างหรือครับ ผมว่ามันจะเป็นการโฆษณาไปในตัวนะ  งานนี้ไม่รู้ว่าใครงกกันแน่

ระหว่าง B-Quik กับ Yuasa

สุดท้ายนี้ก็ฝากไปยังเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ให้ระวังการเข้าไปใช้บริการ B-Quik สาขาพหลโยธิน 24

อาจจะเจอผู้จัดการเฮงซวยที่หวังแต่เงินอย่างเดียวก็ได้  ทำเอาผู้จัดการ B-Quik สาขาอื่นที่ดี ๆ ต้องเหม็นเน่าไปด้วย

ขอบคุณครับ

ไม่ได้อย่างที่หวังก็มาตีโพยตีพายครับ

ต้องขอโทษด้วยนะครับ ผมอาจเล่่าเหตุการณ์ที่โพสในนี้ได้ไม่ละเอียด

รบกวน ตามไปอ่าน ได้ที่

http://pantip.com/topic/30165207

ขอให้อ่านอย่างช้า ๆ และมีสตินะครับ แล้วจะเข้าใจเหตุการณ์ครับ

ขอบคุณครับ

เจ้าของกระทู้ก็ตั้งสติด้วยนะครับ ใจเย็นๆ อย่าเข้าข้างตัวเอง ใจเค้าใจเรามองทั้ง 2 ด้าน อย่าใช้อารมณ์นำเหตุผล แล้วคุณจะพบความสุขดีๆในชีวิตอีกเยอะครับ

ผมเคยเจอสถานการณ์เดียวกัน คือมาเข้าห้องน้ำที่ปั๊มนี้แล้วบังเอิญรถสตาร์ทไม่ติด โดยจอดรถไว้ในซอย พหล 24 ผมจึงเดินไปที่ b-quik เล่าอาการให้ช่างฟัง สักพักช่างก็ขับมอไตอร์ไซด์ มาที่รถผมแล้วทำการพ่วงแบต ให้รถสตาร์ทติด แล้วผมก็ขับเข้าไปเปลี่ยนแบตใน b-quik โดยรวมที่ผมเจอพนักงานทุกท่านก็บริการดีทุกคนนะครับ หรือที่ผมเจออาจจะเป็นผู้จัดการคนเก่าหรือป่าว ผมใช้บริการประมาณกลางปี 55 ครับ 

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวที่เจอมานะครับ

• 2 weeks later...
รบกวนใส่รูปอันสุดหล่อของท่านด้วยนะครับ

หากเป็นผม

เห็นด้วยครับ

• 4 weeks later...

555555 เจ้าของกระทู้มึน ทางออกเยอะมาก เสียเวลาต่อปากต่อคำกับบีควิก ไม่มีสายพ่วงก็เรียกแทกซี่ จั้มแปปเดว เดินเลยปั้มไปหน่อย ร้านขายอะไหล่บานเลยครับ ทางออกมีเยอะแยะ ไม่ใช้สติเองครับ ใช้แต่อารม

ปล. ยังใส่รูปโปไฟล์ไม่ได้ครับ พึ่งใช้มือถือสมัครสมาชิกมะกี้ เด๋วใช้PCอัพรูปนะครับ

มองสองมุมนะครับ

1. ผจก.ร้านไม่สามารถให้แกะแบตใหม่มาพ่วงได้ อันนี้ผมว่าไม่น่าจะเป็นระเด็นที่ต้องโดนว่านะครับ ในฐานะที่เขาเป็นลูกจ้างคนหนึ่งของบริษัท แกะแล้วใครจะซื้อละจริงมั้ยครับ หรือเขาควรจะต้องมีน้ำใจยอมแกะแบตลูกใหม่ในขณะที่สุดท้ายเขาอาจจะโดนหักเงินเดือน เขาอาจจะเป็นคนที่เช้ากินค่ำ เพิ่งมีลูกตัวเล็กๆต้องดูแล ต้องดูแลครอบครัวพ่อแม่แก่แล้ว ก็เป็นได้นะครับ ซึ่งผมมองว่าเขาไม่ได้เห็นแก่ตัวอย่างที่กล่าวหาเลยนะครับ

2. ผมก็เห็นว่าเขาก็พยายามช่วยในสิ่งที่มนุษย์คนนึงพึงจะมีนะครับ แม้ว่าแบตมันจะเก่าแก่จนไม่สามารถทำให้รถคุณสตาร์ทติด เขาก็ยังพยายามสตาร์ทให้ ถ้าคนไม่มีน้ำใจจริงๆผมว่าเขาคงบอกให้ไปสาขาอื่นในทีแรกเลยละครับ

3. เรื่องพ่วงแบต รถยนต์สมัยใหม่จะควบคุมโดยใช้ระบบไฟฟ้าเข้ามามีส่วนเกี่ยวข้องในระบบมากขึ้น โดยที่การพ่วงแบตรถยนต์บางรุ่นในคู่มือจะระบุไว้เลยว่าห้ามพ่วงแบต โดยเฉพาะรถยุโรป เพราะอาจจะเกิดการลัดวงจรจนทำให้ ecu ช็อต ก็เป็นได้ ซึ่งตรงนี้อาจจะทำให้บางคันที่รู้จะไม่สามารถช่วยคุณได้นะครับ ถ้าเขาพ่วงให้คุณแล้ว ecu เขาช็อตขึ้นมาคุณจะทำยังไงละครับ ใช่ป่ะ ทางออกที่ดีที่สุดคือเรียกแท็กซี่มาพ่วงให้ นั่นก็ไม่น่าจะยากนะครับ

ซึ่งในสิ่งที่คุณร้องเรียนเข้าไปโดยเหตุผลแบบนี้ ผมเห็นว่ามันไม่สมควรนะครับ

สุดท้ายนี้ คำว่า" เห็นแก่ตัว " มันหมายความว่า คนที่เห็นประโยชน์ของตนมากกว่าประโยชน์ของส่วนรวมครับ

คิดบวก ชีวิตบวกครับ