Jump to content

ขอถามเรื่อง ถ่ายน้ำมันเครื่อง 1.8 ครับ

Recommended Posts

พอดีเมื่อสักครู่ได้หิ้ว Mobil 1 5w30 4ลิตร + กรองน้ำมันเครื่องศูนย์ ไปถ่ายที่ b-quik

พนักงานก็เติมให้หมด 4 ลิตร 

แต่กลับมาเปิดคู่มือเจอ :0031:

เครื่อง 1.8 (ไม่เปลี่ยนกรอง) 3.5 ลิตร
เครื่อง 1.8 (เปลี่ยนกรอง) 3.7 ลิตร

เครื่อง 2.0 (ไม่เปลี่ยนกรอง) 4.0 ลิตร
เครื่อง 2.0 (เปลี่ยนกรอง) 4.2 ลิตร

สรุปแล้ว ที่ผมเติมไป 4.0ลิตร จะเป็นปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ  

รถผม1.8  ไมล์ 34000 โล

ผมใช้ Mobil 1 5w 30 เหมือนกันนะครับ  ถ้าเปลี่ยนกรองแล้วก็เทหมดเลยนะครับ ไม่เหลือนะครับ  แต่ถ้าไม่้เปลี่ยนกรองจะเหลือนิสๆนะครับ

ปล. ผมไปเปลี่ยนที่ร้านเหมือนกันนะ

เปลี่ยนกรองด้วย ปล่อยให้น้ำมันเก่าไหลออกจนหมด แทบจะไม่หยด

วัดจากก้าน ระดับกึ่งกลาง ส่วนใหญ่ก็จะหมด 4 ลิตรพอดีนะ

อย่าไปยึดติดกับปริมาณ ถ้าเราตรวจเช็คระดับน้ำมันจากก้านแล้ว ไม่เกินหรือขาด ก็โอเคแล้วละ 

เปลี่ยนกรองด้วย ปล่อยให้น้ำมันเก่าไหลออกจนหมด แทบจะไม่หยด

วัดจากก้าน ระดับกึ่งกลาง ส่วนใหญ่ก็จะหมด 4 ลิตรพอดีนะ

อย่าไปยึดติดกับปริมาณ ถ้าเราตรวจเช็คระดับน้ำมันจากก้านแล้ว ไม่เกินหรือขาด ก็โอเคแล้วละ 

ถูกต้องเลยครับ ผมถ่ายเองก็ทำแบบนี้

ดับเครื่องซัก 15 นาทีดูก้านวัดชัวร์สุดครับ ต้องดูบ่อยๆว่าขาดรึเปล่า ถ้าเกินเอาฟ๊อกกี้ต่อท่อให้ยาวขึ้นดูดออกค้าบ

มันเป็น Tolerance คับ ระหว่าง Min>Max กว้างเหลือๆเลย

เอาว่านี่ถ้าใส่ไปเพลินอีกครึ่งลิตร ยังไม่ถึงขีด Max เลยนะ  :D

ทุกครั้งผมก้อเติมมันหมดแกลลอนนี่แหละ ขี้เกียจเก็บแกลลอนกลับบ้าน 

3.5 ลิตร ในคู่มือน่าจะกรณีที่ไม่ได้เปลี่ยนไส้กรองใหม่ด้วยนะครับ แต่ถ้ากรณีเปลี่ยนใส้กรองใหม่ด้วย

ก็เติมหมดแกลอน 4 ลิตร พอดีครับ 

ถ้าตามคู่มือมันก็ 3.7 ลิตรครับ แต่เติมจริงบางครั้งเขาก็เติมพรวดหมด 4 ลิตรเหมือนกันครับ

วันนี้เพิ่งเปลี่ยนมาพอดี เลยบอกเขาว่าเอา 3.7 ลิตรพอ เหลือไว้หน่อยเผื่อว่ามันลดลงทีหลังครับ

• 3 years later...