Jump to content

REview ติดแก๊ส Energy reform fast tech ll + Donut 52 Liter โคราชครับ

Recommended Posts

เริ่มจากตำแหน่งใส่ถังโดนัท เลือกไว้ขนาด 52 ลิตร เป็นของ metal mate ถังเปล่าหนัก 30 กิโลกรัม 

วางได้พอดีครับ

ถังหนักเอาการครับ ยกคนเดียวไม่ไหวอ่ะ ช่างทำงานละเอียดดีครับ ยกเข้าออกหลายรอบ เพื่อเจาะตำแหน่งที่เหมาะสมและสวยงามที่สุด

ช่างอีกคนก็กำลังทำการรื้อด้านหน้าเครื่องเพื่อถอดท่อไอดี ทำอยู่คนเดียว ค่อยเป็นค่อยไป แต่ดูชำนาญดีครับ นิ่มนวล ไม่ติดขัด และนี่เป็นจุดนึงที่ตัดสินใจมาทำร้านนี้เพราะในโคราชเหลือไม่กี่ที่ ที่ถอดท่อไอดีมาเจาะด้านนอก

จากรูปหลังจาก เอาท่อไอดีออกมาได้ ตรงตำแหน่งในสุด จะไว้วางหม้อต้ม 200  HP

และที่เป็นขั้นตอนการเจาะท่อไอดี เฮียเจ้าของอู่แกทำเอง ขั้นตอนนี้ เห็นยืนวัดตำแหน่งอยู่สักพัก ก่อนทำการเจาะ  เห็นเศษขี้สว่านที่ตกลงมาด้านในแล้ว ไม่อยากจะคิดว่าหากไม่ถอดออกมาเจาะข้างนอก มันจะหายไปไหนได้ 

ทีนี้มาถึงขั้นประกอบ มัลติวาวว์เข้าถัง

มัลติวาวล์ต้องเป็นของ Energy reform โดยมีตราปั๊มอยู่ตรงทองเหลือง ถึงจะได้ประกันตามเงื่อนไข เพราะบางที่ใช้ Tomosetto แทน แม้เป็นโรงงานเดียวกัน ที่ทาง ER ประกาศแล้วว่าจะไม่รัปประกัน หากไม่ใช่ของ ER 

ตำแหน่งด้านล่างรูออกของท่อ ครับ ไม่ทราบว่าถูกไหม เพราะจากการดูข้อมูลเก่าๆของเพื่อนๆ เห็นจะมีรูเหลือกว้างกว่านี้ เพื่อเวลาแก๊สรั่วจะได้ถูกระบายผ่านรูนี้  แต่อันนี้ดูเหมือนแคบๆไปหรือป่าวไม่แน่ใจ

ถึงตอนเอารถเข้า เริ่มทำตอน 10:00 - 17:00 น อู่ต้องปิดแล้ว เริ่มงานต่อพรุ่งนี้ เดี๊ยวมาเล่าต่อนะครับ 

ตอนแรกกะจะไปติด advance OBD  แต่เฮียเจ้าของอู่บอก สำหรับ civic ไม่ได้จำเป็นต้อง OBD แกบอกว่า OBD ดีกว่าแต่ไม่ได้จำเป็นสำหรับ civic หากเป็น BMW หรือ Benz หรือพวกรถใหม่ๆในปีนี้อาจจะอีกอย่าง เลยตามใจช่าง ลดลงมา fast tech 

พรุ่งนี้จะได้ทดสอบรถแล้วครับ

หลังจากทดสอบระบบแก๊ส  เติมเต็มถัง52 ลิตร ได้ 48 ลิตร ระบบตัดเป็นแก๊สได้ไวดี วิ่งไม่ต่างจากน้ำมัน ทั้งอัตราเร่งไม่รู้สึกถึงความต่าง  รอทดสอบทางไกลก่อนครับ

ถังที่สองเติมได้เท่าเดิมเปะ 38.5 ลิตร 520 บาท วิ่งได้เท่าเดิมเปะ 339 km   วิ่งในเมืองครับ แต่กำลังจะเข้าไปเช็คลุกลอยใหม่เพราะ คิดว่าถังโดนัท 52 ลิตร น่าจะเติมได้เกิน 40 ลิตรขึ้นอ่ะ 

• 4 weeks later...

ตรงนี้ผมไม่เห็นด้วยครับบ

ผมลองติด OBD แล้วว เวลาแก๊สจะหมด มันจะปรับค่าให้เราเองอัตโนมัติ บ้างครั้งก็ดึงน้ำมันมาใช้ทำให้เคลื่อนเดินได้ดีขึ้นนะครับ

ถึงตอนเอารถเข้า เริ่มทำตอน 10:00 - 17:00 น อู่ต้องปิดแล้ว เริ่มงานต่อพรุ่งนี้ เดี๊ยวมาเล่าต่อนะครับ 

ตอนแรกกะจะไปติด advance OBD  แต่เฮียเจ้าของอู่บอก สำหรับ civic ไม่ได้จำเป็นต้อง OBD แกบอกว่า OBD ดีกว่าแต่ไม่ได้จำเป็นสำหรับ civic หากเป็น BMW หรือ Benz หรือพวกรถใหม่ๆในปีนี้อาจจะอีกอย่าง เลยตามใจช่าง ลดลงมา fast tech 

พรุ่งนี้จะได้ทดสอบรถแล้วครับ

ตรงนี้ผมไม่เห็นด้วยครับบ

ผมลองติด OBD แล้วว เวลาแก๊สจะหมด มันจะปรับค่าให้เราเองอัตโนมัติ บ้างครั้งก็ดึงน้ำมันมาใช้ทำให้เคลื่อนเดินได้ดีขึ้นนะครับ

ใช่ครับ ใช้รถไปซักระยะจะเห็นผลครับ แรกๆ มันไม่ต่างกัน

ใช้ไปนานๆ อุปกรณ์ต่างของรถ ค่าเปลี่ยนไป ecu ของรถมันจะเปลี่ยนตาม เช่น อากาศเข้า ค่าไฟ หัวเทียน น้ำมัน... อุณหภูมิ หลายอย่างครับ แม้แต่ idle running ก็เหมือนกัน เบาดับ สารพัดเลย

ถ้าเป็นตัวจูน auto เห็นผล แน่ๆครับ ในระยะยาว

ใช่ครับ ใช้รถไปซักระยะจะเห็นผลครับ แรกๆ มันไม่ต่างกัน

ใช้ไปนานๆ อุปกรณ์ต่างของรถ ค่าเปลี่ยนไป ecu ของรถมันจะเปลี่ยนตาม เช่น อากาศเข้า ค่าไฟ หัวเทียน น้ำมัน... อุณหภูมิ หลายอย่างครับ แม้แต่ idle running ก็เหมือนกัน เบาดับ สารพัดเลย

ถ้าเป็นตัวจูน auto เห็นผล แน่ๆครับ ในระยะยาว

ขอโทษนะค่ะ แล้วตกลง OBD เนี่ยมันดีไหมค่ะ กับรถ civic เรา คืออ่านแล้วไม่เข้าใจค่ะว่าดีหรือไม่ดี (กำลังจะติดเหมือนกันค่ะ)

ขอโทษนะค่ะ แล้วตกลง OBD เนี่ยมันดีไหมค่ะ กับรถ civic เรา คืออ่านแล้วไม่เข้าใจค่ะว่าดีหรือไม่ดี (กำลังจะติดเหมือนกันค่ะ)

มันดีครับ

ส่วนตัวผมติด ac stage 300 premium อะครับ

ช่างชอบ ไม่ต้องมานั่ง tune ให้บ่อยๆ

เราชอบ ไม่ต้องไปหาช่างบ่อยๆ

มันดีครับ

ส่วนตัวผมติด ac stage 300 premium อะครับ

ช่างชอบ ไม่ต้องมานั่ง tune ให้บ่อยๆ

เราชอบ ไม่ต้องไปหาช่างบ่อยๆ

ขอบคุณค่ะ งั้นตัดสินใจได้แล้วค่ะ