Jump to content

น้ำมันเครื่องที่เหมาะกับรถติด LPG

น้ำมันเครื่อง  

35 members have voted

1. 1. ที่สุดของน้ำมันเครื่องที่เหมาะกับรถติด LPG

• Mobil 1
      19
    • Motul
      2
    • Sunoco
      2
    • ZIC
      1
    • HKS
      2
    • Valvoline
      5
    • Castrol
      2
    • Caltex
      0
    • RED LINE
      0
    • อื่นๆ
      2

Recommended Posts

ก่อนติดแก็สใช้ Caltex Havoline Fully Synthetic 5W-30 ลื่นแรงครับ แต่พอเข้า 7 หมื่นรู้สึกน้ำมันเครื่องพร่องบ่อย เลยเปลี่ยนมาเป็น MoBil 1 0W-40 SUPER SYN API SN

รู้สึกว่าดีขึ้น ความลื่นไม่แตกต่างมาก ระดับน้ำมันเครื่องไม่พร่องเหมือนเก่า

ผมเองใช้ตอนติด Gas  แค่ 3 ตัวครับ

น้ำมันศูนย์    ---->> แพง และ ไม่ Work

PTT Performa syn.   ---->>  ไม่แพง  และ ไม่ Work

Eneos Sustina  ---->> แพง  และ ไม่ Work

ตอนนี้กำลังจะลองน้ำมันเครื่อง   Motul  0W-40    ว่ามันจะดีมั้ย ถ้าไม่ Work ก็เปลี่ยน    ผมเองก็ยังไม่ได้ลง Mobil 1

ใช้แล้วน้ำมันเครื่องพร่อง   แต่ก่อนใช้น้ำมัน  ตัวน้ำมันเครื่องไม่พร่อง ไม่รู้อาจจะเป็นที่วาว์ลยัน หรืออย่างไร

ค่อยๆลองครับ

• 3 weeks later...

วันนี้เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง เอาเจ้า eneos ออก วิ่งมาได้ 10,000 หย่อนนิดหน่อย

เร่งเครื่องไม่ค่อยออก รอบมาช้า อืดๆตอนแซง

ถ่ายน้ำมันออกมา ดำ มาก แต่ยังคงความเหลวได้อยู่

จะลอง motul ดูว่าดีไหม ลืมเก็บไว้ในขวดเพื่อเปรียบเทียบ

ผมใช้เกรด 5-40,50 เปลี่ยนทุก 8,000 โลอ่ะ

มันก็โอเคนะ ขอเป็นของแท้เท่านั้นพอครับ

ผมว่าจะเปลี่ยน 8,000 km. เหมือนกัน

ตอนนี้เก็บข้อมูลทดลอง นมค. อยู่เลยว่าจะใช้ยี่ห้อไหนดี

ผมใช้ PTT Racing  5000โล เปลี่ยนที  ใช้มา 4 รอบละ ก็โอเคถามว่าหนืดมั้ย  โคดหนืดครับ  แต่ถามว่า เวิคมั้ย ปกติผมขับ 5 6 7 พันรอบตลอด มันก็โอเค ไม่เคยพร่อง

แต่ ผมเคยลอง วาโวลีน 5-30  ผมว่าลื่น ดีใช้ได้เลย ว่าจะกลับไปใช้วาโวลีนละ   เพราะแต่ก่อน อยู่พระราม 2 เรียนเอแบค   ยังหวดได้สบายๆ ปัจจุบัน มาอยู่ คอนโดแถวพระราม 3 ย้ายมาเรียน หอการค้า   60 ก็หรูละครับบ  ก็เลยกะว่าจะเปลี่ยนมาใช้ลื่นๆแทน เพราะไม่ค่อยได้หวดละ

• 2 weeks later...

ตอนนี้ใช้ valvoline 5w-40 จะเจ็ดพันกว่าโล แล้ว ยังลื่นปื้ดๆ  น้ำมันไม่พร่อง สีไม่ดำ 

รอบหน้า จะใช้ valvoline 5w-30 ที่ประมูลครั้งก่อนได้มา

ใช้แล้วก็โอเค  ราคาไม่แพง

• 1 month later...

เท่าที่ลองใช้ Mobil 1 0W-40 น้ำมันเครื่องหายครับ แต่ลื่นปรื๊ดๆ พอมาใช้เป็น Mobil 1 5W-30 ไม่มีหายครับ หล่อลื่นดีด้วย เลยใช้ 5W-30 ต่อครับ

เท่าที่ลองใช้ Mobil 1 0W-40 น้ำมันเครื่องหายครับ แต่ลื่นปรื๊ดๆ พอมาใช้เป็น Mobil 1 5W-30 ไม่มีหายครับ หล่อลื่นดีด้วย เลยใช้ 5W-30 ต่อครับ

พี่เกรียง ผมใช้ น้ำมันพวกสังเคราะห์แท้ 100% ทั้งหลาย  วิ่งไป 6,000Km. น้ำมันเครื่องจะเหลือ min. เกือบทุกตัวเลย ต้องหามาเติมอีกเกือบลิตร

ถ้าตัว 5w-30 ไม่หายผมจะลองมาใช้บ้างครับ  แต่ครั้งต่อไปนี้จะลองใช้ Castrol Titanium ดูไม่รู้ว่าฟิล์มน้ำมันแกร่งจริงหรือป่าว

Motul 0w-40 หายกับเขาเหมือนกัน

พี่เกรียง ผมใช้ น้ำมันพวกสังเคราะห์แท้ 100% ทั้งหลาย  วิ่งไป 6,000Km. น้ำมันเครื่องจะเหลือ min. เกือบทุกตัวเลย ต้องหามาเติมอีกเกือบลิตร

ถ้าตัว 5w-30 ไม่หายผมจะลองมาใช้บ้างครับ  แต่ครั้งต่อไปนี้จะลองใช้ Castrol Titanium ดูไม่รู้ว่าฟิล์มน้ำมันแกร่งจริงหรือป่าว

Motul 0w-40 หายกับเขาเหมือนกัน

ลอง 5W-30 ดูครับ ไม่ก็ 10W-35 ไปเลย แต่อาจจะหนืดไปนิด

ลอง 5W-30 ดูครับ ไม่ก็ 10W-35 ไปเลย แต่อาจจะหนืดไปนิด

มีตัวไหน แนะนำบ้างครับ จะลองหามาเปลี่ยนดู

ตอนนี้ผมเล็งๆ mobil 1 super 2000 ครับ ไม่รู้ work ป่าว

แต่คงดีกว่า PTT