Jump to content

ช่วยผมตัดสินใจเลือกรถด้วยครับ คิดไม่ตก

Recommended Posts

พอดีผมกำลังจะซื้อรถคันใหม่ครับ (ขายซีวิคคันเก่า)

ตอนนี้ผมดูรถมา 3 รุ่นครับผม

คันแรก เป็นรถมือ 2 เป็นรถพี่สาวเพื่อน คันนี้รู้ประวัติดี เป็น ACCORD ปี 2008 2.4EL NAVI (ตัวท๊อป) ราคาคุยกับเขาคร่าวๆ 790,000-800,000 บาท

คันที่ 2 เป็น MAZDA 3 5 ประตู เครื่อง 2.0 คันนี้รถใหม่ป้า่ยแดง ราคามัน 1,064,000 คันนี้ได้ของแถมประมาณนึงและส่วนลด 60,000 บาท

คันที่ 3 เป็น LANCER EX 2.0GT คันนี้ก็ได้ของแถมประมาณนึงและส่วนลด 80,000 บาท

ทุกคันถ้าผมทจะเอาคงดาวน์ไปประมาณ 500,000 บาท (เงินที่เหลือจากขายคันเก่า)

ตอนนี้ผมกำลังสับสนไม่รู้จะเอาคันไหนดี ใจผมอยากได้ ACCORD มากเพราะเขาขายไม่แพงแถมเป็นตัวท๊อป

แต่คนรอบข้างและคนในครอบครัว เขาแอนตี้รถมือ 2 กัน 

ตอนนี้ผมก็ได้แค่เครียด ไม่รู้จะเอาอย่างไรดี 

หรือผมจะใช้คันเดิมต่อไปดีครับเพื่อตัดปัญหาทุกอย่าง

ถ้าจะเปลี่ยนเป็นรถใหญ่ขึ้นก็คงต้องเป็น accord ครับ แต่ถ้าจะเปลี่ยนมาเป็น คันที่ 2 กับ 3 ซึ่งมันเป็นรถเซกเมนท์เดี๋ยวกับซีวิค 

ผมว่าถ้าซิวิคไม่ได้มีปัญหาซ่อมจุกจิกอะไร ใช้ซีวิคต่อดีกว่า ที่สำคัญไม่ต้องเป็นหนี้

เคยเข้าไปนั่ง+ลองขับในช่วงเวลาสั้นๆ ทั้ง 3 ตัวแล้วครับ

Mazda 3 ภายในแคบที่สุด ถ้าเป็นรถครอบครัวนั่งหลายคน อาจอึดอัดได้ แต่ดูรูปทรงเส้นสายสวยกว่าตัวเล็ก 1.6 ครับ

ถ้าเน้นสบาย ขับเรื่อย ๆ ห้องโดยสารโอ่โถง ภายในดูดีมีระดับ รับผู้ใหญ่พาไปไหนมาไหน ผมเชียร์ -->> Accord

ซึ่งตัว 2.4 แบกรับน้ำหนักน้อยกว่าตัวเล็ก 2.0 ในรุ่นเดียวกัน 

ถ้าเน้นซิ่ง (ต้องจูนกล่อง) ขับสนุก พวงมาลัยหนักแน่น ผมเชียร์ --->> Lancer EX 2.0

(ไม่แน่ใจตัวนี้ คงไม่สามารถเติมน้ำมัน e85 ได้)

Accord เป็นรถ D segment ขนาดใหญ่กว่า Mazda และ Lancer EX 
ขับยากกว่า คือ เหนื่อยหน่อย เวลาจะกะ จะเลี้ยวสักที มันต้องเผื่อไม่เหมือนรถเล็กกว่า อ่ะครับ

ถ้าเป็นผม ผมคงมองที่จุดประสงค์และความต้องการที่จะซื้อรถใหม่ของตัวเองครับ ถ้ามี 3 ช้อยที่คุณให้มา
ถ้ามองว่าอยากได้รถที่ใหญ่ขึ้นสบายขึ้นปลอดภัยขึ้นและราคาไม่แรงมาก โดยไม่สนใจมือหนึ่ง ผมคงเลือกข้อ 1

ถ้ามองว่าอยากได้รถใหม่เพื่อหนีปัญหาที่จะต้องซ่อมคันเก่า ผมคงเลือกข้อ 2 3

ถ้ามองว่าอยากได้รถที่ทันสมัย ผมคงเลือกข้อ 2

ถ้ามองว่าอยากได้รถที่สามารถนำมาต่อยอด ผมคงเลือกข้อ 2 3

ถ้ามองว่าอยากได้รถที่คุ้มค่า ผมคงเลือกคันเดิมใช้ให้คุ้มจนมันพังกันไปข้าง

ถ้ามองว่าอยากได้รถโดยไม่เป็นหนี้สิน ผมก็คงเลือกคันเดิม

และสุดท้ายถ้ามองว่าอยากได้รถที่ไม่ใช่คันที่ขับอยู่แล้ว ผมก็คงพิจาณาจุดประสงค์และความต้องการของตัวเอง

โดยเลือกที่มันตอบโจทย์ในใจเราได้มากที่สุดครับ

ยังไงก็ขอให้สมหวังสมปรารถนาที่ตั้งใจไว้ละกันนะครับ

ผมคิดว่า Civic Fd นี่แหละคับ ใช้ยาวๆแล้ววางเครื่อง
เหมือน ตัว 3ประตูที่เค้าเอามาทำกัน

ถ้าแอคคอร์ดรู้ประวัติดีผมว่าแอคคอร์ดดีกว่าทุกเรื่องครับยกเว้นอัตราการกินน้ำมันครับ

ไม่รู้ว่าอันไหนดีกว่ากัน แต่....

ใช้รถที่เหมาะสม กับการใช้งานอ่ะ

น่าจะเหมาะสมที่สุดอ่ะครับ

ถ้าซีวิคยังไม่มีปัญหาจุกจิกใช้คันเดิมดีกว่าครับเเต่งหล่อๆ

เว้นเเต่อยากได้รถใหญ่ขึ้นก็เเอคคอร์ทครับ

ผมก็เล็งรถ MPV แต่ยังคิดไม่ตกเช่นกันอ่ะครับ

FD คงไว้ใช้งาน ปกติอ่ะครับ

ไงเอาใจช่วยครับ หาได้เหมาะสมได้ไวๆ นะครับเบ้..

พอดีวันนี้ไปร้านโซนิกมา เจอพี่วรรณบอกคุณกำลังจะขายรถก็ยังตกใจเพราะเพิ่งจะจัดชุดใหญ่ไปนิ   เป็นผม ถ้าผมไม่ใช้รถคันเดิม      ผมคงเลือกรถที่ มีชุดแต่งให้เลือกเยอะๆเหมาะกับอุปนิสัยคุณนะเบ้ 

ที่บ้านแอนตี้รถมือสอง เหมือนกันค่ะ เลยได้ FD ป้ายแดงมา

ส่วนตัว ไม่คิดมากอะไรกับรถมือสอง ยิ่ง ถ้ารู้ประวัติ ไม่น่าจะมีอะไรน่ากังวล จะมีก้อแค่เรืองเครื่องที่ผ่านการใช้งานมา(ซ่อม) แค่นั้นอ่ะค่ะ

รถป้ายแดงสองตัวที่เหลือ  เอาตาม จขกท ชอบ ดีกว่า ใจเอนเอียงไปคันไหน เอาคันนั้นค่ะ

ปลูกเรือนตามใจผู้อยู่  ผูกอู่ตามใจผู้นอน   คหสต นะคะ

ของแบบนี้มันแล้วแต่คนละครับ ตอบแทนกันยาก

บางคนใช้รถ 5 ปี เกินสองแสนโลก็ขายและ เพราะไม่อยากซ่อมรถ ไม่อยากเสียกลางทาง

หรือบางคนก็ใช้กันเป็น 10 ปี คือใช้กันจนคุ้ม ไม่กลัวเรื่องรถเสียเพราะมีความรู้เรื่องรถบ้าง

โดยส่วนตัว ถ้ารถบ้านๆ ไม่นิยมมือสองเท่าไหร่ ถึงแม้ใครจะบอกว่าเปลี่ยนรถ ต้องได้รถใหญ่ขึ้น แพงขึ้น

แต่มันก็คงไม่ใช่เรื่องน่าอาย ถ้าผมขับ Civic แล้วพอขาย จะมาขับ ECO แทน

ของแบบนี้อยู่ที่การเงินและความจำเป็นของคนๆนั้นแหละครับ

แต่ถ้าให้ตอบ โดยที่ผมเป็นคุณ ผมคงใช้รถคันเดิมแหละครับ

ไม่รู้นะ เคยคุยกับคนที่เขาขับรถทั้ง 2 คันตาม ข้อ 2 และ 3ที่คุณบอก เขาบอกขับซีวิคมันกว่าเยอะ

ขอให้โชคดีครับ

ถ้าคันเก่าไม่มีปัญหาอะไร (นอกจากเบื่อแล้ว)ผมว่าคันเก่าน่าใช้กว่า

เพราะไม่เป็นหนี้ครับ แต่ถ้าวัตถุประสงค์เปลี่ยนคัน เพื่อสะดวกสบายขึ้น ก็คง accord ครับยิ่งรู้ประวัติ ยิ่งน่าสบายใจในระดับนึง

แต่ถ้าอยากเล่นป้ายแดง ก็แล้วแตาชอบเลยครับ

แต่ น้อง3 ภายใน แคบ กว่า fd ส่วน ex ผมว่า มันก็โอนะ ดุดัน style มิตซูเขา

แต่ถ้าเป็นผมนะ ตอนนี้เปลี่ยนคง crv ครับเพราะสมาชิกใหม่กำลังจะคลอดอีก 7 เดือนข้างหน้า เป็นลูกคนที่สอง fd มันจะแคบลงทันที ช่างใจอยู่เหมือนกันตรงที่ ไม่อยากผ่อนนี่แหละ อิอิ

สุดท้าย เลือกที่ชอบ ลองทุกคันที่ใช่ แล้วใจจะบอกไ้ว่าเนื้อคู่เราคันไหนครับ

ตามความรุ้สึกผม ไม่ค่อยชอบรถมือ 2 เท่าไหร่เหมือนกัน มันหลายๆเรื่องเช่น สภาพรถ การดูแลรักษา และมันไม่ใช่มือที่เราเปิดซิ่งมา เราไม่สามารถรู้ได้ว่าเค้าเคยทำไรมาบ้างกับรถคันนี้

เป้นผมเลือกที่จะไปเอา MD3 5ประตูครับ ผมไม่ได้เรียนรู้เรื่องเจ้า MD3 เท่าไหร่แต่โดยรวมคนเล่นเยอะมากกว่าเจ้า EX ครับ และเท่าที่หลายๆคนบอกมาว่าคนเล่นน้อยมาก 

แม้ว่าจะมีชุดแต่งออกมาหลายตัวก็ตาม แต่ศูนย์บริการยังไม่คอยจะดีเท่าไหร่ ผมเลยไม่ค่อยอยากให้เลือก EX อ่ะครับ ที่สำคัญกินน้ำมันด้วย ถ้าได้ข้อมูลไม่ผิด 

ขอบคุณทุกๆ ความเห็นครับ

ตอนนี้ผมมาจบที่ New CR-V แล้วครับ จัดป้ายแดงไปเลยสบายใจครับผม

(รอรถ 2 เดือน รอกันจนมึนน)

ขอบคุณทุกๆ ความเห็นครับ ตอนนี้ผมมาจบที่ New CR-V แล้วครับ จัดป้ายแดงไปเลยสบายใจครับผม (รอรถ 2 เดือน รอกันจนมึนน)

พลิกโผ!!!!  :0213: