Jump to content

ล้างเครื่องยนต์ + MAF Sensor

Recommended Posts

วันนี้พอมีเวลาได้โอกาสล้างเครื่องยนต์ และ ทำความสะอาด MAF Sensor =Mass Air Flow Sensor (เซนเซอร์ ไอดี)
เริ่มต้นเครื่องมือที่ต้องใช้ครับ น้ำยาขจัดคราบห้องเครื่องยนต์ชนิดที่ไม่ทำลายพลาสติก สายไฟ ท่อยาง สายพาน และระบบไฟ+ น้ำยาทำความสะอาดอุปกรณ์อิเลคทรอนิค ครับ ผมซื้อมาจาก Lotus โดยคำแนะนำจาก สมาชิก ชมรม ช้างน้อยครับ
:0157:

ข้อควรระวังน่ะครับ ต้องรอให้เครื่่องยนต์เย็นสนิทก่อนน่ะครับ เพื่อป้องกันความเสียหายของเครื่องยนต์ เช่น เครื่องยนต์วิ่งมาร้อนๆ จอดเปิดฝากระโปรง แล้วฉีดน้ำเลย วัสดุที่กำลังร้อนอยู่มากระทบกับความเย็นของน้ำอาจเกิดการปรับตัวไมทันทำให้บิดแตก เสียหายได้ครับ

หลังจากเครื่องยนต์เย็นแล้ว ให้ทำการหาถุงพลาสติก มาปิดตามจุด Sensor หรือขั้วต่อปลั๊กกันน้ำอาจเข้าไปทำความเสียหายหรืออาจช็อตได้
(เพราะผมเองเคยแนะนำน้องที่ขับ Civic ES ให้ลองล้าง แต่น้ำดันไปเข้าเซ็นเซอร์ทำให้เซ็นเซอร์เสีย เบิกใหม่ 5พันกว่าบาท
จุดที่ควรป้องกันน้ำเข้า ตามรูปครับ หาถุงพลาสติกมาคลุมไว้ครับ เซ็นเซอร์และปลั๊กไฟ

ปลั๊กไฟเข้ากล่อง ECU

ไดร์ชาร์จ และ ปลั๊กเซ็นเซอร์

ท่อดูดอากาศ

หลังจากที่เอาพลาสติกปิดจุดที่อาจจะเกิดอันตรายจากน้ำแล้ว เริ่มเลยครับน้ำอย่าแรงมากครับใล่คราบสกปรกออกก่อนบางส่วนหรือใช้แชมพูล้างรถช่วยล้างด้วยก็ดีครับ (จากตัวอย่างผมไม่ได้เอาพลาสติกคลุมน่ะ จัดสดเลย ทำตามระวังด้วยครับ)

ลงแชมพูก่อน 1 รอบครับ

จากนั้นล้างออก เช็ดให้ห้องเครื่องให้แห้ง เพื่อจะได้เห็นชัดว่าตรงใหนยังไม่สะอาด จัดการ เขย่าประป๋องสเปรย์ทำความสะอาดห้องเครื่องยนต์ แล้วฉีดเลยครับ ตามจุด ตามซอก ต่างๆ ปล่อยทิ้งไว้ 10-15 นาทีแล้วล้างออก ครับ

ล้างออกเช็ดให้สะอาด สภาพที่ได้ OK เลยครับ ไม่เหนื่อยเปล่า ไม่ทิ้งคราบน้ำมัน เหนียวๆ เป็นตัวเก็บฝุ่นเหมือนที่ ตามศูนย์ใช้น่ะครับ

ต่อไปใหนๆ ก็ใหนๆ แล้ว ล้าง MAF Sensor ต่อเลยดีกว่า หลายคนอาจสงสัยว่าล้าง MAF Sensor ทำไม ที่ควรจะต้องล้างก็คือ อุปกรณ์ตัว Sensor อากาศนี้ ใช้ไปนานๆอาจเกิด การสกปรก ทำให้ คำนวน ค่าอากาศเข้าห้องเผาใหม้ไม่ดีเท่าที่ควร ปัญหาที่พบได้คือ เร่งไม่ขึ้น มีอาการอึด ลองล้างดูครับ อาจตอบโจทย์ได้บ้าง หรือถ้าไม่หวังอะไรก็ล้างมันหน่อยเหอะ :0102:

หน้าตา MAF Sensor ครับ ตำแหน่ง ของเครื่อง 1.8 และ 2.0 จะอยู่ต่อจาก กรองอากาศครับ

กดปลั๊กดึงออกมาเลยครับ ถอดน็อตสองตัวออก

หน้าตา MAF Sensor Civic FD 2.0 ครับ

เอาสเปรย์ฉีดอัดเข้าไปเลยครับ ทิ้งไว้ให้แห้ง แล้วประกอบกลับ **ต้องรอให้แห้งสนิทจริงๆนะครับ** แล้วสตาร์ทเครื่องทิ้งไว้เพื่อใล่ความชื่นตามจุดต่างๆ ครับ

ฉีดเสร็จเป็นแบบนี้ รอให้แห้งสนิทก่อนน่ะ :0154:

หากมีไฟ engine รูปเครื่องสีเหลือง ไม่ดับ เบื้องต้น ให้ ดับ เครื่อง และ ถอดขั้วแบต ทิ้งไว้สัก 15-20 นาที ครับ ถ้าไม่หายก็ตัวใครตัวมันครับ :0207:

โอ้ว มันต้องอย่างนี้คับ ช้างน้อยดิว สง่างามมากครับ

ใช้งานกันหนักๆ ต้องจับอาบน้ำบ้างรัยบ้างคับ :D

MAF มันจำเป็นต้องใช้น้ำยาล้างเฉพาะมั๊ยครับ หรือว่าใช้พวกน้ำยาทำความสะอาดห้องเครื่องได้

MAF มันจำเป็นต้องใช้น้ำยาล้างเฉพาะมั๊ยครับ หรือว่าใช้พวกน้ำยาทำความสะอาดห้องเครื่องได้

จำเป็นครับ ใช้แบบอื่นไม่ได้เลย ต้อง contact cleaner เท่านั้นจะดีกว่าครับ

จำเป็นครับ ใช้แบบอื่นไม่ได้เลย ต้อง contact cleaner เท่านั้นจะดีกว่าครับ

ขอบคุณ ครับ

โอ้ว Combo คู่หู

ปกติล้างแต่ห้องเครื่องเองเท่านั้น ไม่เคยล้าง MAF เลย

ขอบคุณคับ

contact cleaner ก็จำพวกน้ำยาล้างหัวเทปนะครับ

ฉีดแล้วเย็นๆ ระเหยเร็ว ถ้าฉีดเยอะจะเป็นน้ำแข๊งเกาะกันไป อิอิ

ปล. ฉีดแบบให้มันหยดเป็นน้ำเลยนะครับ เพื่อจะได้ให้นำคราบสกปรกออกไปด้วย

ล้างให้มั่งเด่ะ ห้องเครื่องอ่ะ MAF ไม่ต้อง เดี๋ยวไฟโชว์ :P

เอาด้วย อิอิ

ล้างให้มั่งเด่ะ ห้องเครื่องอ่ะ MAF ไม่ต้อง เดี๋ยวไฟโชว์ :P

เอาด้วย อิอิ

ได้ๆๆ :0212:

• 2 weeks later...

contact cleaner ก็จำพวกน้ำยาล้างหัวเทปนะครับ

ฉีดแล้วเย็นๆ ระเหยเร็ว ถ้าฉีดเยอะจะเป็นน้ำแข๊งเกาะกันไป อิอิ

ปล. ฉีดแบบให้มันหยดเป็นน้ำเลยนะครับ เพื่อจะได้ให้นำคราบสกปรกออกไปด้วย

ขอสอบถามน่ะครับ ใช้สเปรย์ทำความสะอาดจานดิสค์เบรคได้ป่าวครับ ผมเคยที่ร้านเบรคเค้าฉีดทำความสะอาดหน้าจานเบรค พอฉีดแล้วมันจะเย็นๆ ระเหยออกไปไวมาก

ขอบคุณครับ

ขอสอบถามน่ะครับ ใช้สเปรย์ทำความสะอาดจานดิสค์เบรคได้ป่าวครับ ผมเคยที่ร้านเบรคเค้าฉีดทำความสะอาดหน้าจานเบรค พอฉีดแล้วมันจะเย็นๆ ระเหยออกไปไวมาก

ขอบคุณครับ

เป็นแบบใหนครับ ไม่เคยเห็นจริง ๆแต่ผมว่าหาอุปกรณ์ให้เหมาะกับชนิดและประเภทดีกว่าครับ

เป็นแบบใหนครับ ไม่เคยเห็นจริง ๆแต่ผมว่าหาอุปกรณ์ให้เหมาะกับชนิดและประเภทดีกว่าครับ

ใช้ให้ตรงชนิดจะดีกว่าเนอะครับ

ขอสอบถามอีกนิดนึงครับ ผมหาซื้อน้ำยาล้าง MAF ได้ที่ไหนบ้างครับ อยากเอามาล้าง วิ่งมาจะแสนห้ากิโลแล้วครับ คงสกปรกน่าดูเลย

• 2 weeks later...
  • 3 weeks later...

ล้างแล้วครับ สะอาดขึ้นมากเลย

ผมใช้น้ำยาตัวนี้อ่ะครับ ไปซื้อที่โฮมโปร์ 219 บาท

ล้างแล้วเห็นผลนะพี่ อัตราเร่งตอบสนองดีขึ้น ของคุงพี่โจ้สวดหล่อที่ล้างให้คับ :0194: