Jump to content

จารบีสลักเบรค ใช้ตัวไหนดีครับ

Recommended Posts

สอบถาม พี่ๆ ที่ maintenance รถเองหน่อยครับว่า ใช้จารบีอะไรในการหล่อลื่นสลักเบรคครับ

เนื่องจากช่วงนี้สังเกตุว่า ล้อซ้ายดำกว่าล้อขวา และรอยจานเบรคไม่เหมือนกัน 2 ข้าง ผมเลยถอดออกมาตรวจสอบ พบว่าสลักเบรคตัวล่าง แน่นไม่ให้ตัวเหมือนตัวบนที่สามารถให้ตัวได้อย่างปกติ ผมเลยถอดสลักเบรคออกมา เช็คจารบีเก่า ออกให้หมด และใส่จารบีที่เหลือจากชุดซ่อมเดิน เป็นจารบี สีส้มๆ หยาบๆ ใส่แทน และทดสอบการ slide ของตัวสลักเบรคใหม่ จึงประกอบกลับเข้าที่เดิม และทดสอบการใช้งานดู ก็ ok

แต่ จารบีที่เหลือ มันหมดแล้ว เลยไม่รู้ว่าจะหาตัวไหนมาทดแทนดี
เพราะยังเหลืออีก 3 ล้อที่ยังไม่ได้ทำการ PM

ขอบคุณครับ

• Replies 52
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Lhorn

มาอัพเดท   จารบี super lube ห้ามนำมาใช้เด็ดขาดนะครับ วันนี้ผมเบรคลื่นมาละ หลังกลับจากสวนผึ้ง เหมือนเบรคไม่ค่อยอยู่ ยิ่งตอนเบรคถี่ๆ ติดๆกัน อาการเบรคติดเลย ต้องกดเหยียบคันเร่งเพิ่ม     กลับมาถ

Lhorn

เอาภาพมาแชร์ครับ สำหรับการใช้งานจารบี ATE ในระยะทาง 9,000 Km. ครับ ถึงแม้สีจะเปลี่ยนไป แต่ความใส และความลื่นยังอยู่ครับ      ทั้งนี้ได้ลองทำการดึงลูกยางออก  และทำความสะอาดทั้งหมด  จากนั้นนำเอาจารบ

Nathapol

กะผมคิดว่า ใส่จาระบี ที่ทนความร้อนได้ดีเป็นพอนะครับ เคยกลัวเหมือมกันเพราะใส่จานขยาย หากจับไม่เท่ากัน คงลำบากน่ะ อันนี้ มะรู้แระแต่กลัวจะเจอซ่อมชุดเบรค ทั้งชุดเกมือนกันอ่ะครับ แต่ส่วนใหญ่ที่เจอ กลับ

กะผมคิดว่า ใส่จาระบี ที่ทนความร้อนได้ดีเป็นพอนะครับ

เคยกลัวเหมือมกันเพราะใส่จานขยาย หากจับไม่เท่ากัน คงลำบากน่ะ

อันนี้ มะรู้แระแต่กลัวจะเจอซ่อมชุดเบรค ทั้งชุดเกมือนกันอ่ะครับ

แต่ส่วนใหญ่ที่เจอ กลับเจอผ้าเบรคไม่เข้าร่องซะงั้นอ่ะ

ไงแก้ได้โดยไวนะครับท่าน

แล้วมาบอกด้วยน้า วิธีแก้น่ะ ครับ

จารบีเหลืองๆ ทั่วไปนี่ก้อทนความร้อนมากมายแล้วนะคับ เค้าทำมาหล่อลื่นลูกปืน หรือพวกแกนต่างๆ ซึ่งมันร้อนอยู่แล้วคับ 

สลักเบรคร้อนจิีบๆ มากคับ  :D

ขอบคุณพี่ๆ มากครับ แบบนี้แสดงว่าหาจารบี ที่ทนความร้อนได้พอใช่ป่ะครับ อีกอย่างผมกลัวว่า จารบีอาจจะทำให้ ลูกยางหุ้มสลักบวมครับ เลยไม่รู้ว่ามันมีเฉพาะหรือป่าวครับ ไปเจอมาเห็นบอกมีของ ATE ไม่รู้ว่าดีไหม ว่าจะหาทดลองเหมือนกันครับ

. สำหรับปัญหานี้ ผมตรวจสอบตัวผ้าเบรคพบว่า เข้าร่อง calipper ได้พอดีครับไม่หลวมไม่คลอนครับ แต่จารบีของเก่าที่แกนสลัก ดำเหนียวเป็นโคลนเลย แต่เจ้าลูกยางหุ้มก็แน่นดีไม่หลุด. ทดสอบโดยการดึงสลักเบรคออกสุด ลูกยางไม่หลุดออกจากสลักรัดแน่นกับแกนดีครับ ทำการทดสอบตามดของลูกยาง โดยการ ดันสลักเข้าสุดให้ลูกยางหุ้มพองตัวจากอากาศ ไม่รั่วตามดครับ

ชุดซ่อมเพิ่งเปลี่ยนที่ศูนย์ ระยะทางวิ่ง 25,000 km.

ตอนนี้เลยสงสัยว่า อาจจะเป็นที่ตัวคุณภาพของจารบีที่ใส่ในสลักเบรคครับว่ามันด้อยคุณภาพ

ฝากถึงท่านที่จะทำความสะอาดลูกยาง อย่าใช้สบู่นะครับ มันจะบวม

พูดถึงสลักเบรก ขอถามนิดนึงครับว่าตัวละเท่าไหร่ พอดีของผมมันคดทั้ง 4 ตัวของล้อหน้าเลยครับ

พูดถึงสลักเบรก ขอถามนิดนึงครับว่าตัวละเท่าไหร่ พอดีของผมมันคดทั้ง 4 ตัวของล้อหน้าเลยครับ

ทราบมาว่าไม่กี่ร้อยบาทครับผม รอราคาชัวร์ จากพี่ๆ กันอีกครั้งᆪ

วันนี้ผมไปซื้อจารบีขาวมาจาก home pro 199 บาท เป็นแบบครีม ยี่ห้อ super lube ลักษณะส่วนผสม silicone ไม่ใช่่ กัดแบบพวกโมลิบดีนัม กับ ลิเทียม ที่กัดยางหุ้มสลักเบรคนะครับ ใช้ที่มีส่วนผสมแบบนั้นไม่ได้ ยางบวม เป็นตามดแน่

การล้าง

ว่าจะล้างชุดสลักเบรคด้วย sonex ให้สะอาดเอาคราบจารบีเก่าออก แล้วค่อยทาจารบี สลักเบรคบางๆดูครับ แล้วจะมาอัพเดทกันอีกทีว่าจะเป็นอย่างไรบ้าง

จะได้แก้ปัญหาสลักเบรคฝืด ไม่เท่ากันทั้งสองข้าง พี่ๆท่านใดเจออาการแบบนี้ถอดออกมาตรวจสอบบ้างก็ดีนะครับ ป้องกันผ้าเบรคเสียหาย แถมทำความสะอาดไปในตัว

วันนี้ทดสอบการใช้จารบีของ super lube เนื้อครีมนะครับ

คริปนี้ อัดจารบีตัวใหม่เข้าไป

สำหรับ link นี้เป็นจารบีเดิมของศูนย์นะครับ

ผมทำการเปรียบเทียบให้ดู ตอนนี้กำลังจะหาจารบีใหม่ ATE หลอดฟ้า มาทดสอบดูครับ สำหรับ super lube ตัวนี้ไม่ work ครับ เหมาะกับกรอนประตูมากกว่า

วันนี้ทดสอบการใช้จารบีของ super lube เนื้อครีมนะครับ

คริปนี้ อัดจารบีตัวใหม่เข้าไป

http://m.youtube.com/watch?feature=plcp&v=IDJg1Efkn-Q

สำหรับ link นี้เป็นจารบีเดิมของศูนย์นะครับ

http://m.youtube.com/watch?v=3dYlfO1hOzg

ผมทำการเปรียบเทียบให้ดู ตอนนี้กำลังจะหาจารบีใหม่ ATE หลอดฟ้า มาทดสอบดูครับ สำหรับ super lube ตัวนี้ไม่ work ครับ เหมาะกับกรอนประตูมากกว่า

pbr และ ate เป็นทางเลือกที่น่าสนใจครับ

ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมกำลังจะหาซื้อ ate หลอดสีฟ้า กับ Castrol red rubber grease อยู่ครับ

ถ้าได้มาจะล้างของเก่าทิ้ง แล้วลองใช้งานดูอีกที จารบีเบรคทดสอบครั้งแรก ก็เริ่มเห็นผลเลยครับ

Super lube ทดสอบสลักๆ ไม่เกิน 20 ครั้ง ฝืดไปเลยเหมือนสลักตาย

มาอัพเดท

จารบี super lube ห้ามนำมาใช้เด็ดขาดนะครับ วันนี้ผมเบรคลื่นมาละ หลังกลับจากสวนผึ้ง เหมือนเบรคไม่ค่อยอยู่ ยิ่งตอนเบรคถี่ๆ ติดๆกัน อาการเบรคติดเลย ต้องกดเหยียบคันเร่งเพิ่ม

กลับมาถอด ล้อเช็คสลักเบรค ปรากฏว่า สลักเบรคแทบเอาไม่ออกเลยครับ ต้องใช้ประแจปากตายค่อยๆงัดออกมา ผมเลยต้องถอดล้อทุกล้อ มาล้างทั้งหมด ทั้งลูกยาง และ สลักเบรค ในส่วนของก้ามปู ผมก็ล้างใหม่หมดด้วยน้ำยาล้างเบรค แล้วเช็ดในรูให้แห้ง

ลูกยาง และ สลักเบรค ผมถอดออกมาล้างด้วยผงซักฟอก แบบเข้มข้นเลย ค่อยๆล้างและเช็ดให้แห้ง ตัวสลักเบรค ก็ทำการขัดด้วยกระดาษทรายเบอร์ 600 อีกรอบ ผ้าเบรค ขัดด้วยกระดาษทรายหยาบใหม่อีกที

ตอนนี้ใช้จารบี ATE หลอดสีฟ้าแล้วครับ จารบี ลื่นมาก ใช้ไปแค่ 1/4 ของหลอดเอง

ดีอย่างเช็คตัวผ้าเบรคด้วย พบว่าจะหมดละ...

ขอบคุณที่อ่านครับ

สลักเบรคคือตัวไหนเหรอครับ  มีรูปมั้ยครับ   ขอบคุณครับ

หน้าตาคล้ายๆแบบนี้ครับᅠ

หน้าตาคล้ายๆแบบนี้ครับᅠ

เจ้าสี่ตัวนี้ของผมแหละครับที่มันคด (คดไปสาม) มันคือสลักคาลิปเปอร์ใช่ไหมครับ

เจ้าสี่ตัวนี้ของผมแหละครับที่มันคด (คดไปสาม) มันคือสลักคาลิปเปอร์ใช่ไหมครับ

ใช่ครับ  น่าจะหาซื้อตามร้านอะไหล่ง่ายหน่อยครับ  ของตามร้านอะไหล่  เข้าใจว่า 2-3ร้อย บาทครับ  มันจะเป็นชุดซ่อมครับ

ก็จะมีจารบี ลูกยาง สลักเบรค ให้ครับเลยครับ

ใช่ครับ  น่าจะหาซื้อตามร้านอะไหล่ง่ายหน่อยครับ  ของตามร้านอะไหล่  เข้าใจว่า 2-3ร้อย บาทครับ  มันจะเป็นชุดซ่อมครับ

ก็จะมีจารบี ลูกยาง สลักเบรค ให้ครับเลยครับ

อ้อออออ ขอบคุณมากครับ ตอนแรกว่าจะโทรสั่งศูนย์อยู่พอดี

อ้อออออ ขอบคุณมากครับ ตอนแรกว่าจะโทรสั่งศูนย์อยู่พอดี

สลักเบรคตัวล่างนะครับ  มันจะออกเหลี่ยมๆหน่อย ถ้าตัวบนมันจะกลม ครับ

• 3 months later...

เศษยางลูกสูบเบรค  มันขาด เลยเอามาทดลองดู

ทาจารบี เทรน กระป๋องทอง

ผ่านไป 7 วัน  มาดูว่ามันเป็นอย่างไร

จากลูกศร ชี้ จะเห็นว่ามันเริ่มบวม

ทำการทดลองเพิ่ม

สรุปว่า

จารบีเทรนกระป๋องทอง เนี๊ย มันทาลูกยางต่างๆไม่ได้  มันเอาไว้สำหรับอัดลูกปืนอย่างเดียว  มันทำให้ลูกยางบวมได้

และพวกร้าน หลายร้านก็ใช้จารบีพวกนี้ทำให้กับลูกค้า ซึ่ง  ลูกค้าไม่รู้เลยว่า มันจะมีผลเสียอย่างไรตามมา

1. ลูกยางบวม   

2. ฉีกขาด  เศษฝุ่น ดิน ทรายเข้าไป  น้ำเข้าไป

3. สลักเบรคติด   สลักเบรคคด 

4. กินผ้าเบรคไม่เท่ากัน เสียงดัง

ทุกอย่าง  เสียเงินทั้งนั้น  มันเหมือนระเบิดเวลา   รอให้มันเสียหาย  คนไปซ่อม  ร้านได้เงิน  

และเท่าที่ทดลองใช้จารบี 2 ตัว

คือ 

PBR และ ATE  พบว่า  จารบี  PBR  ยังลื่นและใสอยู่

ต่างจากจารบีของ ATE  เริ่มจับตัวเป็นก้อนๆ  เหนียวๆ   เลยคิดว่าจารบีของ PBR ค่อนข้างที่จะรักษาสภาพ ได้ดีกว่า

ไว้จะหา จารบีของ Castrol  มาใช้ดูเห็นบอกว่าคุณภาพดีมาก

ขอบคุณครับ

ลองใช้เจ้านี่ดูครับ Rubber Grease ไม่ทำให้ยางเสื่อม ใช้หล่อลื่นสลักเบรคโดยเฉพาะ ผมใช้ตัวนี้อยู่ ทำเองไม่อยาก

แต่ที่สำคัญ อย่าใส่สลักสลับกัน เพราะเดี๋ยวจะมีผลต่อการสึกหรอของผ้าเบรคโดยไม่จำเป็น

ส่วนด้านล่างนี้ช่วยได้ครับ

Rubber grease & Silicon Grease ใช้ให้ถูกที่ 

ลองใช้เจ้านี่ดูครับ Rubber Grease ไม่ทำให้ยางเสื่อม ใช้หล่อลื่นสลักเบรคโดยเฉพาะ ผมใช้ตัวนี้อยู่ ทำเองไม่อยาก

แต่ที่สำคัญ อย่าใส่สลักสลับกัน เพราะเดี๋ยวจะมีผลต่อการสึกหรอของผ้าเบรคโดยไม่จำเป็น

Rubber grease นี้ สามารถหาจากไหนได้บ้างครับ

ไปร้านส่วนใหญ่เจอแต่ PBR กับ ATE ครับ

ขอบคุณมากครับ

Rubber grease นี้ สามารถหาจากไหนได้บ้างครับ

ไปร้านส่วนใหญ่เจอแต่ PBR กับ ATE ครับ

ผมไปหา PBR แถวบ้านยังไม่มีเลยครับ มีแต่ ATE เหอเหอ

ผมอยู่ระยอง หาได้จากร้านขายอะไหล่รถยนต์ ตัวนี้เกรดดีสุด เฮียที่ร้านบอกมา ลองหาร้านอื่นดูน่าจะมีครับ หลอดละประมาณ 200 บาท 

สีจารบีเป็นสีมพูอ่อนๆ เอาไว้หล่อลื่นสลักเบรคโดยเฉพาะ ความหนึดน้อย ไหลให้ตัวง่าย 

อย่าลืมล้างสลักเอาจารบีเก่าออกด้วยครับที่สำคัญ ล้างด้วยน้ำมันสนก็ดี ไม่ตกค้างเพราะละเหยออกหมด 

สลักเบรค อันกลมอยู่บน อันที่มีเหลี่ยมอยู่ล่าง