Jump to content

จารบีสลักเบรค ใช้ตัวไหนดีครับ

Recommended Posts

ผมอยู่ระยอง หาได้จากร้านขายอะไหล่รถยนต์ ตัวนี้เกรดดีสุด เฮียที่ร้านบอกมา ลองหาร้านอื่นดูน่าจะมีครับ หลอดละประมาณ 200 บาท 

สีจารบีเป็นสีมพูอ่อนๆ เอาไว้หล่อลื่นสลักเบรคโดยเฉพาะ ความหนึดน้อย ไหลให้ตัวง่าย 

อย่าลืมล้างสลักเอาจารบีเก่าออกด้วยครับที่สำคัญ ล้างด้วยน้ำมันสนก็ดี ไม่ตกค้างเพราะละเหยออกหมด 

สลักเบรค อันกลมอยู่บน อันที่มีเหลี่ยมอยู่ล่าง

ขอบคุณมากครับ จะลองให้ร้านดูว่ามีของหรือป่าว

PBR ประมาณ 120 บาท

มีประสบการณ์เรื่อง  สลักเบรคใส่สลับ PIN A , PIN B ครับ

สำหรับสลักเบรค  ช่วงที่ยังไม่กล้าทำเอง  ก็ไปให้ร้านเปลี่ยนชุดซ่อมให้  ทำนั่นทำนี่หลังจากช่วงน้ำท่วมใหญ่   ปรากฏว่า ใช้งานได้ 2,000Km. กว่าๆ เบรคดัง  และดึงฝั่งเดียว ทุกครั้งที่เหยียบเบรค  ก็เข้าใจว่าน่าจะมีอะไรผิดปกติแน่  ก็เลยไปร้านเดิมอีกรอบ ช่างถามว่า ดึงฝั่งไหน  ก็บอกไปว่าฝั่งขวา    ทางร้านก็ถอดล้อซ้ายออกแล้วเช็คสลักเบรคใหม่

ปรากฏว่า ร้านใส่สลักเบรคสลับกัน  ร้านเอาตัวกลมไว้ล่าง และเอาตัวเหลี่ยมไว้บน  ทำให้ผ้าเบรคกินเฉียงและสลักเบรคติด เคลื่อนตัวไม่สะดวก ตัวก้ามปูไม่ดึงผ้าเบรคจับจาน

หลังจากนั้น ก็...ทำเองครับ

ขอบคุณครับ

• Replies 52
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Lhorn

มาอัพเดท   จารบี super lube ห้ามนำมาใช้เด็ดขาดนะครับ วันนี้ผมเบรคลื่นมาละ หลังกลับจากสวนผึ้ง เหมือนเบรคไม่ค่อยอยู่ ยิ่งตอนเบรคถี่ๆ ติดๆกัน อาการเบรคติดเลย ต้องกดเหยียบคันเร่งเพิ่ม     กลับมาถ

Lhorn

เอาภาพมาแชร์ครับ สำหรับการใช้งานจารบี ATE ในระยะทาง 9,000 Km. ครับ ถึงแม้สีจะเปลี่ยนไป แต่ความใส และความลื่นยังอยู่ครับ      ทั้งนี้ได้ลองทำการดึงลูกยางออก  และทำความสะอาดทั้งหมด  จากนั้นนำเอาจารบ

Nathapol

กะผมคิดว่า ใส่จาระบี ที่ทนความร้อนได้ดีเป็นพอนะครับ เคยกลัวเหมือมกันเพราะใส่จานขยาย หากจับไม่เท่ากัน คงลำบากน่ะ อันนี้ มะรู้แระแต่กลัวจะเจอซ่อมชุดเบรค ทั้งชุดเกมือนกันอ่ะครับ แต่ส่วนใหญ่ที่เจอ กลับ

ไปจัด PBR มาได้แล้วครับ บางไผ่อะไหล่ยนต์ 140 บาท เลยจัดการอัดจารบีใหม่ทั้ง 4 ล้อเลย

มีล้อหลังขวาที่สลักเบรคตัวเหลี่ยมมันไปอยู่บน กลมอยู่ล่าง เลยจัดการเปลี่ยนให้ถูกตาม servicemanual

เอาภาพมาแชร์ครับ

สำหรับการใช้งานจารบี ATE ในระยะทาง 9,000 Km. ครับ

ถึงแม้สีจะเปลี่ยนไป แต่ความใส และความลื่นยังอยู่ครับ   

ทั้งนี้ได้ลองทำการดึงลูกยางออก  และทำความสะอาดทั้งหมด  จากนั้นนำเอาจารบี ทาที่ตัวสลักเบรคก่อนแล้ว เอาสลักเบรคเข้าไป  หมุน ๆ วนๆ ภายในรูก้ามปู  หลังจากจารบีทั่วแล้ว  ก็ค่อยนำเอายางใส่ตามมาครับ   จะทำให้จารบีเข้าไปอยู่ภายในอย่างทั่วถึง   

ถ้าหากนำเอาลูกยางใส่เข้าไปก่อนที่จะใส่จารบี  จะทำให้จาบีที่เราทานั้นอยู่บริเวณลูกยางมากเกินไป ไม่เข้าไปข้างในครับ  เพราะว่าจะโดนลูกยางรีดจารบีมากองไว้ใน  ป้องๆของตัวลูกยาง

จากภาพ  ตอนนั้นผมใส่ลูกยางก่อน แล้วจะนึงเอาจารบี ทาที่ตัวสลักเบรค  จะเห็นว่าจารบีนั้นอยู่ในลูกยางค่อนข้างเยอะ  แต่แกนสลักเบรคด้านในไม่คอ่ียมีจารบีเท่าไหร่  รวมถึงในรูก้ามปูด้วยเช่นกันครับ

ไม่รู้ว่า จะพอเป็นประโยชน์สำหรับ พี่ๆเพื่อนๆที่ทำเองหรือป่าวครับ

ขอบคุณครับ

ผมก็ทำวิธีนี้แหละครับ อัดจนกดแกนแทบไม่เข้า เหอเหอ

ระวังจารบีเยอะเกินไปนะครับ มันจะทำให้สลักเบรค ไม่เลื่อนเข้าเลื่อนออกนะครับ

แรงๆทำ เอาแทบไม่ออกครับเป็นสูญญากาศเลย กว่าจะเอาออกแทบแย่ หลังๆ มา ทาบางๆพบครับ

• 2 months later...

หลังจากเอาเบรค 2.0 ไปใส่ 1.8 ที่ร้านนึง  ตอนที่ช่างติดตั้งผมเห็นใช้จารบีลูกปืนมาใส่สลักเบรค   แล้วก็ประกอบการติดตั้งเข้าไป

ทักไป    ทางช่างเขาก็ว่า..ใช้มา ก็ไม่มีปัญหานะ !

ผม..ไม่เอาอ่ะ (ในใจคิด) กลับบ้านไปจะถอดออกมาล้างแล้วทาจารบีใหม่

หลังจากกลับมาบ้านก็ถอดออกมาเลยครับ  วันนั้นวิ่งไปทำธุระด้วยก็ประมาณ 200Km.

ถอดออกมาก็เห็นดังภาพเลยครับ  ลักษณะจับตัวเป็นก้อนๆ  และก็ฝืดๆ ไม่ลื่น   ผมถอดล้างทำใหม่ทั้งหมด

จึงอยากให้สังเกตุกันนิดนะครับ ...  ว่าควรจะใช้จารบีเฉพาะในการประกอบและติดตั้งเข้าไปใหม่ครับ

ถึงแม้ว่าร้านนั้นจะติดตั้งดีแค่ไหนก็ตาม  แต่เราก็ต้องสังเกตุไว้ด้วยนะครับว่า เขาใช้ของดีหรือไม่ดีให้กับเรา

จากภาพ เพียงแค่ 1 วัน...เป็นแบบนี้  ถ้าหากว่าใช้ไปนานๆ จะทำให้ลูกยางบวม  ฉีกขาด และทำให้สลักเบรคติดได้นะครับ  ก็ต้องมาคอยซ่อมกันอยู่เรื่อยๆ

จึงมาแชร์ประสบการณ์ให้เพื่อนๆทราบครับ

• 8 months later...

ผมตามหาของ castrol อยู่ครับหายากครับ ถามหาที่ตัวแทนของ Castrol ก็บอกว่าไม่ได้ผลิตแล้วตอนนี้

• 3 months later...

แหม ดันขึ้นมาโดนพอดี วันเสาร์นี้กะลังจะรื้อละคับ เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่

เดี๋ยวกะรื้อล้างมันหมดน่ะ กระทู้นี้ตรงความต้องการจริงๆ  :D

ตัวลูกสูบในคู่มือไม่มีจารบี แต่ให้ใส่ในตัวSealด้านใน และBootด้านนอก เพื่อกันน้ำและฝุ่นเข้าไปมั้งคับ 

เท่าที่ผมหาอ่านเค้าก้อแค่ทำความสะอาดตัวลูกสูบ แต่เปลี่ยนSealและBootพร้อมลงจารบีคับ 

อันนี้เค้าดันลูกสูบออกมาเลย 

แงะ seal กับ boot ออก

นี่จารบีที่มากับชุดยาง

ใส่กลับ 

นี่คือสูบที่เอาไปเช็ดมา 

ประกอบกลับ 

กดกลับคืนที่เดิม

เรียบร้อย 

ถ้าเบรคแล้วชอบมีเสียงตอนจะหยุด จารบีปกติเอาไม่อยู่ 

จัดนี่เลย เอามาแปะๆ ที่ Pad กับ retainer แทนจารบี  แต่ปกติศูนย์ทาจารบีให้ เป็นชนิด Moly 

ถ้าเบรคแล้วชอบมีเสียงตอนจะหยุด จารบีปกติเอาไม่อยู่ 

จัดนี่เลย เอามาแปะๆ ที่ Pad กับ retainer แทนจารบี  แต่ปกติศูนย์ทาจารบีให้ เป็นชนิด Moly 

พี่ Tommie

แล้วเบรคตอนรถเกือบหยุดสนิท แล้วดัง อึด

ตอนรถหยุดสนิท และปล่อยเบรคก็ดัง อึด 

ถ้าล้อเย็นๆก็ดังมากหน่อย แต่ถ้าล้อร้อนๆก็จะเบา 

เป็นแบบนี้ ถ้าผมใช้ตัวนี้จะหายไหม

ผ้าเบรคผมใช้ mu spec 

ตอบเลย ว่าไม่รู้คับ :D  เดายากละเกิน ตัววัสดุผ้ากับวัสดุจานเองสัมผัสกันในอุณหภูมิต่างๆ ก้อ ส่งผลหนักๆละคับ 

เจ้าจารบีหลัง pad หรือ หลัง retainer นี่ไว้เก็บเสียงน่ารำคาญจากหน้าสัมผัสของวัสดุที่ไม่เสมอกันน่ะคับ 

เหมือนกับเอาไปอุดๆ ถมๆ ร่องๆให้มันเต็มๆซะ ได้ไม่เกิดเสียง

ไม่มีอะไรพิสดารคับ อยู่ที่ว่าจารบีใช้ไปนานๆมันอาจหมด แต่เจ้าแดงๆนี่อาจจะทนหน่อย อะไรแบบนี้คับ 

ตอบเลย ว่าไม่รู้คับ :D  เดายากละเกิน ตัววัสดุผ้ากับวัสดุจานเองสัมผัสกันในอุณหภูมิต่างๆ ก้อ ส่งผลหนักๆละคับ 

เจ้าจารบีหลัง pad หรือ หลัง retainer นี่ไว้เก็บเสียงน่ารำคาญจากหน้าสัมผัสของวัสดุที่ไม่เสมอกันน่ะคับ 

เหมือนกับเอาไปอุดๆ ถมๆ ร่องๆให้มันเต็มๆซะ ได้ไม่เกิดเสียง

ไม่มีอะไรพิสดารคับ อยู่ที่ว่าจารบีใช้ไปนานๆมันอาจหมด แต่เจ้าแดงๆนี่อาจจะทนหน่อย อะไรแบบนี้คับ

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล

ขอรบกวนนอกเรื่องน่ะครับ พี่ Tommie ครับในรูปปั้มเบรคอะไรอ่ะครับ ขนาดเท่าไหร่ครับ ขอรายละเอียดหน่อยครับ สวยดี ราคาแรงไหมครับพี่ รบกวนแจ้งทาง pm ทีครับ

ไม่ใช่ของผม 555 เอารูปที่เค้าทำความสะอาดเบรคมาลงเฉยๆคับ

ขอบคุณครับพี่ เห็นทรงเบรคสวยดีครับ อิอิ ใครพอจะทราบบ้างเอ่ย รุ่นไหน ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ รบกวนแจ้งทีครับ

วันเสาร์ได้ลองรื้อ ล้างสลักเบรค เอามาแชร์ครับ 

จากที่ดูๆ ศูนย์ไม่ได้มีการล้างเติมจารบีตัวนี้นะครับ ผมถอดมาดูนี่เหนียวหนึบ แข็ง ต้องเอาคีมจับ ดึงแบบหนืดๆออกมากันเลย ไม่ได้ลื่นเหมือนมีการหล่อลื่นไว้ 

ข้างในก้อตามรูป จารบีเหนียว หนืด แข็ง ร่วน   :(  ตามแต่สภาพของการใช้งาน  ไม่ได้มีคุณสมบัติที่ดีเลย เรียกว่า ตายสนิท

หลังทำเสร็จ ลองวิ่งดู อาการปล่อยเบรคแล้วดังตึกเบาๆ มันเหมือนจะหายไปด้วย แต่เดี๋ยวต้องดูยาวๆ ไม่รู้เพราะอะไร แต่เดาว่าน่าจะใช่ 

ขอบคุณ จขกท และ เพื่อนๆที่ได้รว่มแชร์ไว้ด้วยครับ   :D  มีประโยชน์จริงๆ 

วันเสาร์ได้ลองรื้อ ล้างสลักเบรค เอามาแชร์ครับ 

จากที่ดูๆ ศูนย์ไม่ได้มีการล้างเติมจารบีตัวนี้นะครับ ผมถอดมาดูนี่เหนียวหนึบ แข็ง ต้องเอาคีมจับ ดึงแบบหนืดๆออกมากันเลย ไม่ได้ลื่นเหมือนมีการหล่อลื่นไว้ 

ข้างในก้อตามรูป จารบีเหนียว หนืด แข็ง ร่วน   :(  ตามแต่สภาพของการใช้งาน  ไม่ได้มีคุณสมบัติที่ดีเลย เรียกว่า ตายสนิท

หลังทำเสร็จ ลองวิ่งดู อาการปล่อยเบรคแล้วดังตึกเบาๆ มันเหมือนจะหายไปด้วย แต่เดี๋ยวต้องดูยาวๆ ไม่รู้เพราะอะไร แต่เดาว่าน่าจะใช่ 

ขอบคุณ จขกท และ เพื่อนๆที่ได้รว่มแชร์ไว้ด้วยครับ   :D  มีประโยชน์จริงๆ 

เยี่ยมเลยครับป๋า