Jump to content

มาแชร์ข้อดีข้อเสีย ของผ้าเบรกที่ใช้งานจริงกันแต่ละรุ่นกันครับ

Recommended Posts

หลังจากดูๆ เรื่องเบรคมานาน... ถึงเวลาเปลี่ยนกับเขาเสียที  ตอนแรกใช้ผ้าเบรค hi-soft v.2  หลังจากเปลี่ยนมาใช้เบรค 2.0 ก็ใช้ผ้าเบรค hi-soft v.2 อีกเช่นเคย.. เพราะถูกใจในการใช้งาน

ของเดิมๆ  เลยเบรค 1.8  แอบเสียดาย เพราะเปลี่ยนชุดซ่อม สลักเบรค  ลูกสูบเบรคใหม่ ผ้าเบรคใหม่...  แต่ทำไงได้  อยากใช้ 2.0 ครับ

พี่ใหญ่ของ 1.8 คือ เบรค 2.0 ที่หลายๆคนตามหากัน ซึ่งไม่ค่อยจะมีใครขายซักเท่าไหร่  หายากและแถมแพงอีกด้วย สภาพดีๆเห็นขายกัน 4-5 พันบาทเลยทีเดียว (แต่มันใช้แล้วจบ หาชุดซ่อมง่าย)

หลังจากได้มาใหม่ ก็ทำการซื้อสลักเบรคมาใหม่ครับ รหัสตามภาพเลย   เพราะว่าของเดิม คิดว่ามันคดไป 1 ตัวจากการทดสอบเลื่อน slide กับตัว caliper ของมันเอง

ให้ทางร้านดำเนินการติดตั้งให้เสร็จ

ฝักเบรคใหญ่มาก.. ใหญ่กว่าของเดิม 1.8 ซะเยอะเลย  แถมใช้ผ้าเบรคตัวเดียวกันกับเบรคของ Accord 2.4 และ 3.0 ด้วยครับ  สำหรับเบรค 2.0 ฉะนั้น.. กับ civic 1.8 กำลังเครื่องเล็กกว่าพวกนี้เยอะ   เอาอยู่เหลือๆ เลยครับ  กับค่า Friction Coe. 0.45-0.55

หลังจากใส่ผ้าเบรคเสร็จ ก็... Bedding-In และทดสอบการใช้งาน

ผ้าเบรคสีเหลือสดใสเชียวครับ  แต่ใช้ๆไป ฝุ่นเกาะเต็มไปหมด  ฮะฮะ

หลังจากติดตั้งเสร็จใส่ล้อกลับคืน  เต็มล้อเลยครับ  

จากการใช้ผ้าเบรค hi-soft v.2  ทั้ง 1.8 และ 2.0 ทั้งคู่นะครับ   บอกตามการใช้งานได้ดังนี้เลย

ผ้าเบรค  hi-soft ถือว่าคุณภาพเกินราคา 1500 บาทครับ 

เบรค 1.8 และ 2.0  นั้น...  ในช่วงเริ่มเหยียบเบรค  ความรู้สึกคล้ายๆกันครับ  ถ้าหากว่าเหยียบเบรคเกินกว่า 30%

เบรค 2.0 จะดึงลงเร็วมากกว่า 1.8 เยอะครับ

เบรค 1.8 นั่ง 4 คนเต็มคันรถ  เบรคแล้วไหล เหมือนไม่อยู่ ถึงแม้จะ hi-soft v.2 ก็ตาม

เบรค 2.0 นั่ง 4 คนเต็มคันรถ  เบรคไม่ไหล...  กดเบรคเท่าไหร่  หยุดเท่านั้น

ตอนนี้ใช้เบรค 2.0 กับรถ  Civic 1.8  และผ้าเบรค hi-soft v.2 ถือว่าลงตัวมากครับ  ถึงแม้ว่าช่วงออกตัว การใช้เบรค 2.0 และจาน 282mm. จะทำให้การออกตัวอืดขึ้นแบบรู้สึกได้ (ไม่อยากจะคิดว่า Odyssey จะอืดขนาดไหน) 

======================================================================

นอกเรื่องนิด

ทางร้านไม่ได้ใช้จารบีสำหรับเบรคโดยเฉพาะ   ใช้จารบีทาลูกปืนมาติดตั้งให้  เลยทำให้เป็นดังภาพที่ผมถ่ายมาไว้  แต่ก็ตั้งใจไว้ว่า... ให้เขาเปลี่ยนเบรคให้ ไล่น้ำมันเบรคให้ใหม่   และจะกลับมาล้าง  ใส่เบรคใหม่เองที่บ้าน

ข้อดีของการใช้จารบีลูกปืนทา  คือประหยัดทางร้าน...

ข้อเสียของการใช้งาน คือ อนาคตจะทำให้ลูกยางต่างๆ บวม  เป็นผลเสียกับเรา

จึงอยากเตือนพี่ๆน้องๆ ทุกคนที่ไปทำ  ว่า...  มันมีรายละเอียดจุดนี้ด้วยนะครับ  ใส่ใจตรงนี้เพื่อยืดอายุการใช้งานเบรคเรา

จากภาพ อายุการใช้งาน 200Km. (ใน1วัน) 

ขอบคุณที่อ่านและติดตามครับ

คุณ koko_power  ลองดูตามโพสนี้ ที่ผมเคย โพสไว้ช่วงเปลี่ยนเบรคจาก 1.8 เป็น 2.0 หน่ะครับ  เวลาเปลี่ยน  ผมก็เปลี่ยนทั้ง 4 ล้อนะครับ

ผมเองไม่ได้เสียดายอะไรผ้าเบรค  ขนาดต้องใช้ปน กันครับ

จากภาพ  ที่เคยโพสไว้ให้ดู ผ้าเบรคมันสึก จนร่องระบายฝุ่นมันหายไป  รถใช้งาน  แต่ผมเองก็ตามที่เคยบอกไว้ ตั้งแต่แรกว่า พี่ชายนำไปใช้ครับ

ส่วนตัวผมเองนั้น ไม่ได้ขับ civic เลยไม่ได้มานั่งตรวจเช็คอะไรเท่าไหร่   ปัจจุบันผมใช้ Accord  หน่ะคับ

ถ้ามองว่าผมมาดิสเครดิต ต้องขอโทษด้วยนะครับ

• Replies 212
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

คุณ koko_power ลองดูตามโพสนี้ ที่ผมเคย โพสไว้ช่วงเปลี่ยนเบรคจาก 1.8 เป็น 2.0 หน่ะครับ เวลาเปลี่ยน ผมก็เปลี่ยนทั้ง 4 ล้อนะครับ

ผมเองไม่ได้เสียดายอะไรผ้าเบรค ขนาดต้องใช้ปน กันครับ

จากภาพ ที่เคยโพสไว้ให้ดู ผ้าเบรคมันสึก จนร่องระบายฝุ่นมันหายไป รถใช้งาน แต่ผมเองก็ตามที่เคยบอกไว้ ตั้งแต่แรกว่า พี่ชายนำไปใช้ครับ

ส่วนตัวผมเองนั้น ไม่ได้ขับ civic เลยไม่ได้มานั่งตรวจเช็คอะไรเท่าไหร่ ปัจจุบันผมใช้ Accord หน่ะคับ

ถ้ามองว่าผมมาดิสเครดิต ต้องขอโทษด้วยนะครับ

ถูกใจครับ ตรงไปตรงมา

กระทู้นี้บอกตรงๆผมรู้สึกเหมือนตั้งมาเพื่ออวยของตัวเอง

คนอื่นรู้สึกไงไม่รู้แต่ผมรู้สึกแบบนี้ และทำให้ไม่อยากใช้ครับ

ถ้ายืนยันว่าเป็นผ้าเบรค ยี่ห้อเดียวกัน ผมขอโทษ คุณ Lhorn ด้วยครับ ที่เข้าใจผิด เพราะผมดูจากรูป อีกอันมันไม่มีร่องระบายความร้อนจริงๆ ครับ....ไม่คิดว่าผ้าเบรคไหม้จนโล้นขนาดนี้

ยังไงขอภัยคนโพสด้วยครับ รายละเอียดที่คุณ Lhorn มีประโยชน์ กับผู้ใช้งานมาก ทั้งด้านสลักเบรค ลูกยางเบรค จานเบรคทุกอย่างล้วนมีความสำคัญกับการหยุดรถ ทั้งสิ้น.....150701081226.JPG

• 2 months later...
  • 2 months later...

มีท่านใด ใส่เบรค 4 port Nissan sky line r32 GTR บ้างครับ ใช้เบรคเดิมติดรถ เบรคดีมากๆ แต่เสียงดังเกิน

พอเปลี่ยนเป็น Muspec ก็เสียงเบาลง แต่การเบรคยังสู้ของผ้าเบรคเดิมติดรถไม่ได้.......

กำลังหาผ้าเบรค ตัวอื่นครับ เผื่อมีท่านใดแนะนำ พอดีของ Hisoft ไม่มีทำมาขาย...

มีท่านใด ใส่เบรค 4 port Nissan sky line r32 GTR บ้างครับ ใช้เบรคเดิมติดรถ เบรคดีมากๆ แต่เสียงดังเกิน

พอเปลี่ยนเป็น Muspec ก็เสียงเบาลง แต่การเบรคยังสู้ของผ้าเบรคเดิมติดรถไม่ได้.......

กำลังหาผ้าเบรค ตัวอื่นครับ เผื่อมีท่านใดแนะนำ พอดีของ Hisoft ไม่มีทำมาขาย...

เท่าที่ลองมา และหลายๆ คนลองมา หาอ่าน comment ดู

บอกว่า muspec เบรคดีกว่า ดูดเท้ากว่าเดิม ระยะเบรคสั้นลง ดีกว่า ผ้าเบรคเดิมติดรถ มันคือเหตุผลที่เขา เปลี่ยน muspec แทนผ้าเบรคเดิม กัน แต่เสียงดังกว่าเดิม เพราะมันผสมโลหะทองแดง 

แต่ คุณ koko_power บอก การเบรคสู้ผ้าเบรคเดิมไม่ได้ ขอคำขยายความเพิ่มเติมหน่อยครับ อยากเห็นมุมมองอื่นบ้าง เผื่อเปลี่ยนกลับไปใช้ของเดิมศูนย์  :(

ผ้าเบรคเดิม ในที่นี้คือ เบรคติดรถ nissan skyline r32 จ้า ไม่ใช่ติดรถ civic FD

เบรคติดรถ civic fd เบรคไม่ดีเลยครับ ผมเลยเปลี่ยนมา 5 ยี่ห้อ เลยมารีวิวเปรียบเทียบให้ฟัง ต้องลองอ่านตั้งแต่ คอมเม้นแรกๆ ครับ

ผ้าเบรคเดิม ในที่นี้คือ เบรคติดรถ nissan skyline r32 จ้า ไม่ใช่ติดรถ civic FD

เบรคติดรถ civic fd เบรคไม่ดีเลยครับ ผมเลยเปลี่ยนมา 5 ยี่ห้อ เลยมารีวิวเปรียบเทียบให้ฟัง ต้องลองอ่านตั้งแต่ คอมเม้นแรกๆ ครับ

อ้อ ครับ นึกว่าจะต้องกลับไปใช้ของ 0 ซะแล้ว

อย่าใช้เลยครับผ้าเบรค 0 ทั้งแพง แถมยังเบรคไม่ค่อยอยู่ ตอนนี้แนะนำ Muspec สำหรับการเบรคในเมือง หรือถ้ากับขาซิ่งเกิน 120 แนะนำ hisoft ครับ ดีทั้งคู่เลย

• 8 months later...

สวัสดีครับคือผมมีปํยหามากๆเลยล่ะครับ ปัญหาเสียงดังเอี๊ยด!สั้นๆ ก่อนรถหยุดนิ่งเหมือนเหล็กสีกัน

เปลี่ยนผ้าเบรคมาจากครั้งแรก Bendix (เปลี่ยนยกคัน) > Brembo หลังแดง(เปลี่ยนยกคัน) > และคู่หน้า ADVICs (ที่OEM ให้รถ Toyota)

แต่ปัญหาเรื่องเสียงดังก็ยังไม่หายเลยครับ หมดเงินไปหลายหมื่นกับเสียงที่มันกวนใจมาก (เหมือนใช้ผ้าเบรคปลอม) = =! 

พอจะมีใครแนะนำได้บ้างไหมครับ หรือเคยเจอเปลี่ยนอะไรตรงไหนกันบ้าง