Jump to content

รถใครเปลี่ยนเกียร์ 2 แล้วกระตุกบ้างค๊าบ ขอเสียงหน่อย ^^

Recommended Posts

ตามหัวข้อเลยคับ เปลี่ยนเกียร์2 หรือความเร็วประมาณ 18-20 เวลาคลานๆคับ ถ้ากดไปเลยแทบไม่รู้สึก รถผมเองพยายามหาทางแก้มานาน ไม่รู้เปนที่อะไร ไล่ตั้งแต่ยางแท่นเกียร์ ถ่ายน้ำมันเกียร์ ล้างปีก ตั้งวาว เปลี่ยนยางแท่นเครื่อง รีเซ็ตกล่อง ระบบเครื่องยนต์ปกติ ไม่มีปัญหา อาการก็ไม่หาย ^^

เคยนั่งอ่านมีพี่ๆบอกว่าเปนที่โซลีนอยเกียร์

ใครเปนบ้างขอเสียงหน่อยครับ 555

ผมวิ่งแค่ 6 หมื่นติ๊ดๆ เองนะคับ 555555

ไล่มาหมดแล้วจิงๆ ไม่หาย.เหลือหัวเทียนที่ยังไม่ได้เปลี่ยนคับ

รถผมวิ่งมาเกือบเเสนโลไม่พบอาการที่ว่านะครับเปลี่ยนเกียร์นุ่มดีครับ

เอาง่ายๆ อีกซักจุด :P  10 นาที ว่างๆลองดู ได้คับ ไม่เสียเงิน ไม่เสียเวลา ไม่มีผลอะไรก้อถือว่าล้างซะหน่อย :D

สายกราวน์เกียร์ลงตัวถังน่ะคับ เปิดมาขัดๆหน่อย

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/9017-%E0%B8%AA%E0%B8%AD%E0%B8%9A%E0%B8%96%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%A7%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%81/

ของผมเดินสายกราวใหม่ด้วยนะพี่ทอม มีตีวถัง เสื้อเกียร์ ตังถังตรงพัดลมหม้อน้ำ ไดร์ชาร์ต หรือว่าสายเดิมต้องเอาออกมาขัดด้วยคับ

ของผมเดินสายกราวใหม่ด้วยนะพี่ทอม มีตีวถัง เสื้อเกียร์ ตังถังตรงพัดลมหม้อน้ำ ไดร์ชาร์ต หรือว่าสายเดิมต้องเอาออกมาขัดด้วยคับ

งั้นไม่ต้องละ เป็นที่อื่นละคับหัวหน้า 555  :D

ไม่รู้อาการเดียวกันป่าว คงคลายๆกัน เป็นจนชิน

ห้ามเหยียบคันเร่งเบาๆ ต้องเลือกปล่อยไหล หรือถ้าเหยียบต้องแรงไปเลยจะไม่เป็นไร

ถ้ากระตุกต้องเหยียบหนักๆจะไม่เป็นไร

บางช่วงเป็นถี่ๆเหมือนกัน แล้วก็จะหายไปบางช่วง เดาใจไม่ถูก

มาใหม่อีกแล้ว โซลินอยด์ ตัวไหน ต้องเสียเงินเท่าไรอยากลองทำดูบ้าง

หาข้อมูลเพิ่มเติมก่อนดีกว่า

ออโต้คับ ธรรมดาไม่มีอาการหรอกคับ ถ้าจำไม่ผิดต้องโอเวอฮอนเกียร์คับผม ซึ่งผมว่าทยๆใช้ไปดีกว่า 5555 รอมันเสียทีเดียว ถ้ามาจากตัวนี้จิงๆอะนะ ^^

เคยเป็นอาการแบบนี้เหมือนกัน เป็นที่โซลีนอยเกียร์ครับ

แต่ตอนนี้อาการแบบนี้มันกลับมาอีกแล้ว

ตอนนั้นอยู่ในประกันครับ เข้าออก 0 อยู่หลายรอบเหมือนกัน ไล่ไปไล่มาเป็นที่โซลินอยเกียร์

ก็หายเป็นปกติ  แต่ตอนนีึอาการดังกล่าวก็กลับมาเหมือนเดิม เซ็ง.... อาจเป็นเพราะช่วงเวลาขับรถ

มันเป็นช่วงเวลาที่รถติดมากมาย ทำให้การเปลื่ยนเกียร์1ไป2 ใช้บ่อยสุด จึงทำให้โซลินอยเสื่อมไวกว่าปกติ

แต่เท่าทีสังเกตุถ้าใช้เกียร์ D3 จะไม่มีอาการดังกล่าว

ตอนนั้นอยู่ในประกันครับ เข้าออก 0 อยู่หลายรอบเหมือนกัน ไล่ไปไล่มาเป็นที่โซลินอยเกียร์

ก็หายเป็นปกติ  แต่ตอนนีึอาการดังกล่าวก็กลับมาเหมือนเดิม เซ็ง.... อาจเป็นเพราะช่วงเวลาขับรถ

มันเป็นช่วงเวลาที่รถติดมากมาย ทำให้การเปลื่ยนเกียร์1ไป2 ใช้บ่อยสุด จึงทำให้โซลินอยเสื่อมไวกว่าปกติ

แต่เท่าทีสังเกตุถ้าใช้เกียร์ D3 จะไม่มีอาการดังกล่าว

โซลินอย ค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ

อยากรู้ด้วยคน เพราะของผมเหยียบคันเร่งให้รอบค่อยๆไต่ ช่วงประมาณเกียร์ 2 ไป 3 นี่แหละครับ มันจะกระตุกๆแบบเจ้าเข้า พอเปลี่ยนเกียร์ไปแล้วก็ไม่รู้สึกอีก แต่ถ้าเหยียบแบบพรวดจะผ่านช่วงเจ้าเข้านี้ไปเลยครับ

เดียวลองดูมั่ง ใช้ D3 แล้วอาการจะเปนไง

แต่ถ้าใช้ๆไปก็ไม่มีปัญหาอะไรใช่ไหมคับ

ขออภัยที่มาตอบช้า

ค่าใช้จ่ายจำไม่ได้แล้ว บิลผมก็ทิ้งไปแล้ว แต่ผมเคยลงรูปค่าใช้จ่ายในเวปนี้แต่นานแลัว

ส่วนเรื่องใช้เกียร์ D3 ไม่เป็นแน่นอนครับ

แต่รถผมไม่เป็นนะครับถ้าเกียร์ D3

ถ้าใช้เกียร์D แล้ว ขับจะรู้สึกได้กระตุกมากมาย ยิ่งช่วงเวลา

ขึ้นสะพานจะรู้สึกชัดเจน

ปล. รถยังอยู่ในประกันหรือป่าวครับ

ยังไงลองเช็คราคาข้างนอกดูนะครับ อยากรู้เหมือนกันว่าเท่าไร

ขอให้หายไวๆนะครับ  ถ้าหายแล้วกลับมาแจ้งค่าเสียหายด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ