Jump to content

จะไปติดแก๊สพรุ่งนี้แล้ว(6/6/2555) แต่ยังทำใจไม่ได้

Recommended Posts

จะไปติดแก๊สพรุ่งนี้แล้ว(6/6/2555) แต่ยังทำใจไม่ได้

ติดชุด energy-reform Advanced-OBD + ถังโดนัทสหมิตร 51 ลิตรครับ

ยังรู้สึกใจหายนิดๆ ว่ารถเราดีๆอยู่ เครื่อง 2.0 เมื่อก่อนก็เหยียบอัดไป อัดมา แต่ก็สู้ราคาน้ำมันไม่ไหวแล้ว ต่อไปคงต้องอัดให้น้อยๆลง เพราะสงสารรถ

มาระบายความรู้สึกแค่นี้ครับ :0028:

• Replies 74
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

มาตร แปดริ้ว

วันแรกที่เข้าไป คิดแค่เพียงว่า รู้งี้น่าจะมาตั้งนานแล้ว ทนลากน้ำมันหมดไปเยอะแล้ว   แล้วจะพบสิ่งที่แตกต่างครับ แรงเท่าเดิม แต่เงินน้อยลงครับ

k.chusuwan

เข้าใจแล้ว รู้งี้...ไปติดมานานแล้ว 55555   ขอรายงานผลนิดหน่อยนะครับ   เริ่มจากเมื่อวานเข้าไปตามที่นัดกับร้านไว้ วันพุธที่ 6/6 ช่างให้เข้าไปประมาณ 8.30น. เจอกับช่างก็ทำใบราคาให้ว่าค่าใช้จ่ายทั้งหมด

ppopp

ทำใจไม่ได้ แต่พอเจอค่าน้ำมนที่ต้องใช้แต่ละเดือนแล้วไม่ไหว ก้ต้องทำใจ  รถซื้อมาใช้งาน ก็ดูแลรักษากันไปให้ดี   ติด AC 200 ถังแคปซูล 58 มาสองปีกว่าแล้ว วิ่งไป 5 หมืนกว่าโล    ตั้งแต่ติดมาไม่เคยมีปั

วันแรกที่เข้าไป คิดแค่เพียงว่า

รู้งี้น่าจะมาตั้งนานแล้ว ทนลากน้ำมันหมดไปเยอะแล้ว

แล้วจะพบสิ่งที่แตกต่างครับ แรงเท่าเดิม แต่เงินน้อยลงครับ

วันแรกที่เข้าไป คิดแค่เพียงว่า

รู้งี้น่าจะมาตั้งนานแล้ว ทนลากน้ำมันหมดไปเยอะแล้ว

แล้วจะพบสิ่งที่แตกต่างครับ แรงเท่าเดิม แต่เงินน้อยลงครับ

+1 เสียงครับ แรงกว่าเดิมก็ได้ครับ รับรองสบายกระเป๋า ไปไหนมาไหนได้แบบไม่ต้องกังวลครับ

ติดชุด energy-reform Advanced-OBD + ถังโดนัทสหมิตร 51 ลิตรครับ

ยังรู้สึกใจหายนิดๆ ว่ารถเราดีๆอยู่ เครื่อง 2.0 เมื่อก่อนก็เหยียบอัดไป อัดมา แต่ก็สู้ราคาน้ำมันไม่ไหวแล้ว ต่อไปคงต้องอัดให้น้อยๆลง เพราะสงสารรถ

มาระบายความรู้สึกแค่นี้ครับ :0028:

เข้าใจความรู้สึกครับ ผมเปลี่ยนรถมาหลายคัน ไม่เคยติดแก๊ส จนกระทั่งมาเจ้า FD เป็นคันแรก นั่งคิดแล้วคิดอีกอยู่เดือนกว่าๆ สงสารรถ ห่วงรถ กลัวไปหมดทุกอย่าง สุดท้ายก็ตัดสินใจเอาวะ ลองสักตั้ง ยอมรับครับว่าประหยัดค่าน้ำมันไปเยอะจริงๆ วิ่งได้ดีำพอๆกับน้ำมัน หมั่นดูน้ำหม้อน้ำ น้ำมันเครื่อง และก็เช็คกลิ่นแก๊ส ก็ไม่มีปัญหาครับ

+1 ติดไปเลยครับ ผมว่ามันแรงกว่าเดิมนะ หรือผมคิดไปเองก็ไม่รู้ ผมติดมา 3 เดือน ได้แล้ว ยังไม่รู้สึกต่างกับน้ำมันเลย

เห็นด้วยกับน้ามาตรครับ ความรู้สึกเป็นเช่นนั้นจริง ๆ.. :D

ขอบคุณทุกท่านที่มาให้กำลังใจครับ หวังให้รถผมติดแล้วไม่มีปัญหา ติดแล้วจบ เหมือนรถทุกๆท่านนะครับ :0114:

เข้าใจความรู้สึกเลยครับเพราะกำลังจะติดเช่นกันค๊าบบบบ

ตอนแรกทำใจไม่ได้เพราะหัวฉีดดังมาก แต่เปิดเพลงดังนิดๆก็กลบเสียงหมด เอาเป็นว่า ตามที่ จารย์มาตร บอกคับ รู้งี้ติดนานแล้ว

เติมน้ำมัน 500 วิ่ง ได้หลายโล แต่เติมแก๊ส 500 คูณ 2 ไปเลยคับ :0114:

energy-reform Advanced-OBD + ถังโดนัท 51 ผมก็ใช้อยู่แต่รถผม 1.8 นะวิ่งไม่ต่างน้ำมันเลย

แต่ตอนควักเงินจ่ายค่าแก๊สกับนำมันซิต่างกันมาก........

ตอนแรกผมก็ตัดสินใจลำบากครับ สงสารรถ แต่ดูไปดูมา เอ สงสารกระเป๋าตังค์ตัวเองมากกว่า

ผมว่าติดแก๊สนี่ ถ้าดูแลดีๆก็หายห่วงครับ

IMG_0100.jpg[/img]

เอารถไปให้เมื่อเช้า 8.30 ออกมาเข้าไปดูอีกทีตอนเที่ยงที่ผ่านมาครับ

เอารถไปให้เมื่อเช้า 8.30 ออกมา แล้วเพิ่งเข้าไปดูอีกทีตอนเที่ยงที่ผ่านมาครับ

ผมติดตั้งแต่ป้ายแดง ใช้มา 4 ปี ประหยัดค่าน้ำมันไป สองแสนกว่าบาทแล้วครับ คำนวณเล่นๆ :0212:

แล้วจะเข้าใจ คำว่า รู้ งี้... :D

เข้าใจแล้ว รู้งี้...ไปติดมานานแล้ว 55555

ขอรายงานผลนิดหน่อยนะครับ

เริ่มจากเมื่อวานเข้าไปตามที่นัดกับร้านไว้ วันพุธที่ 6/6 ช่างให้เข้าไปประมาณ 8.30น. เจอกับช่างก็ทำใบราคาให้ว่าค่าใช้จ่ายทั้งหมดเท่านี้ๆๆ

ก็เริ่มทำรถกันตอนนั้นเลย ก็ดูไปดูมา คุยกับช่างไปเรื่อยๆ ก็เห็นแล้วว่าร้านนี้ทำดีใช้ได้

แล้วผมย้ำกับช่างไว้ 2 จุด ที่ต้องการคือ ตำแหน่งสวิช และตำแหน่งหัวฉีด ให้เอาไว้ใต้ฝาครอบท่อไอดีสีดำ(เครื่อง 2.0)แล้วประมาณ 10 โมงผมออกจากร้าน

กลับมาร้านอีกทีตอนประมาณเที่ยงกว่าๆ งานติดตั้งเสร็จไปแล้วประมาณ 80% เหลือเก็บงานสายไฟและท่อต่างๆ และติดสวิช แล้วผมก็กลับออกไป

ประมาณ 4 โมงเด็กก็โทรมาบอกว่ารถเสร็จแล้ว แต่ผมไปถึงร้านประมาณ 6 โมงแล้ว ก็มีเด็กกับช่างที่เป็นคนจูน รออยู่ ก็แนะนำการใช้งาน ค่อนข้างละเอียดมาก

เรื่องงานติดตั้งที่ร้าน ผมค่อนข้างพอใจมาก ร้านทำละเอีดยระดับนึง ไม่ฟัน ไม่เชียร์ของ บอกกันตรงๆ เพราะผมศึกษาเรื่องจะไปติดแก๊สอยู่นานมาก ตั้งแต่ช่วงต้นปี

ก็พอรู้ว่าอะไรเป็นยังไง ถ้าใครมาเชียร์เกินหน้าเกินตา มันก็จะขัดกับความรู้สึกจนรู้สึกได้ ร้านที่ผมไปติดบอกเลยว่าราคาไม่ถูก

ชุด energy-reform Advanced-OBD + ถังโดนัทสหมิตร 51 ลิตร ค่าใช้จ่าย 40,900 บาท (ถ้าถังแคปซุล 37,900 บาท) แต่เพราะอยู่ต่างจังหวัด ราคาก็สูงกว่ากทม.ประมาณนี้ก็รับได้ครับ

ที่ร้านเติทแก๊สให้ 200 ตอนจูน แต่ตอนที่ผมได้รับรถนั้น แก๊สเหลือ เม็ดสุดท้าย น้ำมันผมเติมตอนเช้าก่อนเข้าไปที่ร้าน 300 บาท ที่เกจน้ำมันมีไฟ 6 เม็ด

เมื่อคืนก็ขับค่อนข้างเยอะ น่าจะเกือบ 100 โล ตอนนี้แก๊สก็ยังไม่หมด น้ำมันก็ยัง 6 เม็ดเท่าเดิม เพราะตั้งใจจะขับให้แก๊สหมด แล้ววัดดูว่า กม.ละกี่บาท

หลังติดตั้งแล้วลองขับแล้ว

- เรื่องกลิ่น ผมเปิดฝากระโปรงหน้า-กลัง ดมไกล้ๆ ในห้องโดยสาร ไม่ได้กลิ่นแก๊ส สุดท้าย ดมที่ปลายท่อไอเสีย มีกลิ่นนิดๆแต่บางมาก ไม่แน่ใจว่ากลิ่นแก๊สรึป่าว เพราะเมื่อก่อนตอนเป็นน้ำมันก็ไม่เคยดม

- ความรู้สึกตอนขับ ตอนเปลี่ยนจากแก๊ส>น้ำมัน, น้ำมัน>แก๊ส ไม่รู้สึกถึงความแตกต่างเลย

- เรื่องความแรง ไม่รู้สึกแตกต่างจากน้ำมันเลย

แล้วผมได้ทดสอบแบบบ้านๆอีกอย่างคือ เมื่อก่อนที่จะติดแก๊ส ลองหยุดรถสนิดเข้าเกียร์แล้วปล่อยเบรค รถจะวิ่งสูงสุดที่ 7กม./ชม. ที่ 900 รอบ/นาที

แล้วหลังจากที่ติดแก๊ส เมื่อคืนก็ทดสอบแบบนี้อีก ก็ได้เท่ากันที่ 7กม./ชม. ที่ 900 รอบ/นาที

จบการรายงาน ตอนนี้ขอทำงานก่อน :0055:

เข้าใจแล้ว รู้งี้...ไปติดมานานแล้ว 55555

เริ่มจากเมื่อวานเข้าไปตามที่นัดกับร้านไว้ วันพุธที่ 6/6 ช่างให้เข้าไปประมาณ 8.30น. เจอกับช่างก็ทำใบราคาให้ว่าค่าใช้จ่ายทั้งหมดเท่านี้ๆๆ

ก็เริ่มทำรถกันตอนนั้นเลย ก็ดูไปดูมา คุยกับช่างไปเรื่อยๆ ก็เห็นแล้วว่าร้านนี้ทำดีใช้ได้

แล้วผมย้ำกับช่างไว้ 2 จุด ที่ต้องการคือ ตำแหน่งสวิช และตำแหน่งหัวฉีด ให้เอาไว้ใต้ฝาครอบท่อไอดีสีดำ(เครื่อง 2.0)แล้วประมาณ 10 โมงผมออกจากร้าน

กลับมาร้านอีกทีตอนประมาณเที่ยงกว่าๆ งานติดตั้งเสร็จไปแล้วประมาณ 80% เหลือเก็บงานสายไฟและท่อต่างๆ และติดสวิช แล้วผมก็กลับออกไป

ประมาณ 4 โมงเด็กก็โทรมาบอกว่ารถเสร็จแล้ว แต่ผมไปถึงร้านประมาณ 6 โมงแล้ว ก็มีเด็กกับช่างที่เป็นคนจูน รออยู่ ก็แนะนำการใช้งาน ค่อนข้างละเอียดมาก

เรื่องงานติดตั้งที่ร้าน ผมค่อนข้างพอใจมาก ร้านทำละเอีดยระดับนึง ไม่ฟัน ไม่เชียร์ของ บอกกันตรงๆ เพราะผมศึกษาเรื่องจะไปติดแก๊สอยู่นานมาก ตั้งแต่ช่วงต้นปี

ก็พอรู้ว่าอะไรเป็นยังไง ถ้าใครมาเชียร์เกินหน้าเกินตา มันก็จะขัดกับความรู้สึกจนรู้สึกได้ ร้านที่ผมไปติดบอกเลยว่าราคาไม่ถูก

ชุด energy-reform Advanced-OBD + ถังโดนัทสหมิตร 51 ลิตร ค่าใช้จ่าย 40,900 บาท (ถ้าถังแคปซุล 37,900 บาท) แต่เพราะอยู่ต่างจังหวัด ราคาก็สูงกว่ากทม.ประมาณนี้ก็รับได้ครับ

ที่ร้านเติทแก๊สให้ 200 ตอนจูน แต่ตอนที่ผมได้รับรถนั้น แก๊สเหลือ เม็ดสุดท้าย น้ำมันผมเติมตอนเช้าก่อนเข้าไปที่ร้าน 300 บาท ที่เกจน้ำมันมีไฟ 6 เม็ด

เมื่อคืนก็ขับค่อนข้างเยอะ น่าจะเกือบ 100 โล ตอนนี้แก๊สก็ยังไม่หมด น้ำมันก็ยัง 6 เม็ดเท่าเดิม เพราะตั้งใจจะขับให้แก๊สหมด แล้ววัดดูว่า กม.ละกี่บาท

- เรื่องกลิ่น ผมเปิดฝากระโปรงหน้า-กลัง ดมไกล้ๆ ในห้องโดยสาร ไม่ได้กลิ่นแก๊ส สุดท้าย ดมที่ปลายท่อไอเสีย มีกลิ่นนิดๆแต่บางมาก ไม่แน่ใจว่ากลิ่นแก๊สรึป่าว เพราะเมื่อก่อนตอนเป็นน้ำมันก็ไม่เคยดม

- ความรู้สึกตอนขับ ตอนเปลี่ยนจากแก๊ส>น้ำมัน, น้ำมัน>แก๊ส ไม่รู้สึกถึงความแตกต่างเลย

- เรื่องความแรง ไม่รู้สึกแตกต่างจากน้ำมันเลย

แล้วผมได้ทดสอบแบบบ้านๆอีกอย่างคือ เมื่อก่อนที่จะติดแก๊ส ลองหยุดรถสนิดเข้าเกียร์แล้วปล่อยเบรค รถจะวิ่งสูงสุดที่ 7กม./ชม. ที่ 900 รอบ/นาที

แล้วหลังจากที่ติดแก๊ส เมื่อคืนก็ทดสอบแบบนี้อีก ก็ได้เท่ากันที่ 7กม./ชม. ที่ 900 รอบ/นาที

จบการรายงาน ตอนนี้ขอทำงานก่อน :0055:

ดีใจด้วยครับ ที่จบโดยสมบูรณ์แบบ ส่วนตัวผมติดมา 3 ปีกว่า ๆ แล้ว ไหลลื่นไม่เคยมีปัญหาเลยครับ

ติดแก๊สแล้ว จะรู้ว่าสวรรค์มีจริง!!!!!!!!!!!!!!!

ยินดีด้วยนะครับ

ของผม วิ่งมา เกือบแสนโลแล้ว ครับ ยังนิ่งๆ

แล้วทีนี้ จะมาหนักใจอีกที ตอนที่...

จะไปเที่ยวไหนก่อนดีว้า... ...เพราะทุกที่มันน่าไปหมดเลย..

แล้วทีนี้ จะมาหนักใจอีกที ตอนที่...

จะไปเที่ยวไหนก่อนดีว้า... ...เพราะทุกที่มันน่าไปหมดเลย..

ถูก เที่ยวไม่ต้องคิดมากเหมือนตอนเติมน้ำมันครับ

:D