Jump to content

ทำเครื่องเล่น USB สำหรับเล่นเพลงใน flash drive กันครับ

Recommended Posts

สืบเนื่องจากได้ทำช่องเสียบ AUX ไปแล้ว โดยได้ศึกษาข้อมูลจากพี่ๆ D.I.Y. ในบอร์ดนี้ครับ ก็เลยอยากมีช่องเสียบ USB สำหรับเล่นเพลงบ้าง

แต่จะซื้อกล่องเครื่องเล่นของ Honda ก็หลายพันอยู่ และก็ได้มาเจอเจ้านี่ครับเป็นเครื่องเล่น MP3 FM Modulator แต่มันต้อง Syn กับวิทยุ

เลยทำให้คุณภาพเสียงที่ออกมาไม่ดี งานนี้เลยต้อง modify กันหน่อย มาเริ่มกันเลยครับ

เครื่องมือที่ใช้ มีดังนี้ครับ

1 เครื่องเล่น MP3 Modulator

2 ไขควงแฉกจิ๋ว

3 หัวแร้ง บัดกรี

Step 1 

หาซื้อเครื่องเล่น MP3 FM Modulator ตามรูปครับ หาซื้อได้ตามร้านที่ขายอุปกรณ์คอมพิวเตอร์เลยครับ ผมซื้อมา 250 บาท

จากนั้นก็ลงมือรื้อฝาปิดด้านหน้าออก ค่อยๆแงะออกครับระวังหัก แต่ผมแงะยังไงก็ขาหักอยู่ดี แต่ก็ไม่มีผลอะไรคับ

ใช้ไขควงแฉกขันน๊อตด้านหลังแล้วแงะฝาหน้าออก เสร็จออกมาเป้นแบบนี้ครับ

Step 2

หง่ายดูวงจรด้านหลัง เราจะทำการ Modify แจ๊คตัวนี้คับ แปลงจาก input ให้เป็น Output ครับ โดยการใช้หัวแร้งบัดกรี

ช๊อตขั้ว ทั้งสองข้างให้เชื่อมถึงกันคับ อาจงงงๆ ดูตามรูปลูกศรแดงชี้ครับ

เมื่อบัดกรีเสร็จจะออกมาหน้าตาแบบนี้ครับ

Step 3

ประกอบกลับเข้าที่เดิม แล้วก็มาทดสอบกันเลยครับ เสียบตัวเครื่องเข้าที่ช่องจุดบุหรี่ และใช้สายที่เขาให้มา เสียบสายจากตัวเครื่อง

แล้วไปเสียบเข้าที่ช่อง AUX  และก็เอา Flash dirve ที่มีเพลง MP3 อยู่มาเสียบ

เสร็จเรียบร้อย เสียงดีใช้ได้ครับ ยังไงก็ลองทำกันดูนะครับ ไม่ยากเลย ใช้เลยประมาณ 15 นาทีเราก็มีเครื่องเล่น Flash drive เอาไว้ฟัง ชิวๆๆ กันครับ :D 

แถมเจ้านี่มันมีรีโหมดด้วยครับ

เจ๋งมากคับผม ขอบคุณมากคับ

แล้วที่ว่าเชื่อมขาคือว่า ตัวแจ๊คมันมี 2 ขาก็เอามันเชื่อมเข้าหากันแค่นั้นใช่ป่ะคับ

มันน่ารัก อีตรงรีโมทนี่แหละคับ เอาไว้ให้คนนั่งหลังกดเลือกเพลงเอา ไม่ต้องมาขอเพลงจากคนขับ  :D

เจ๋งมากคับผม ขอบคุณมากคับ

แล้วที่ว่าเชื่อมขาคือว่า ตัวแจ๊คมันมี 2 ขาก็เอามันเชื่อมเข้าหากันแค่นั้นใช่ป่ะคับ

แจ้คมันมี 4ขาครับ ดูจากรุปเรียงขา 1234 จากซ้ายไปขวา บัดกรี 1เชื่อม2 และ 3เชื่อม4

• 2 weeks later...

สุดๆไปเลยครับ แต่เสียงที่ได้พอๆกับ แผ่นMP3ดั้งเดิมที่เราเปิดกับเครื่องเสียงติดรถรึปล่าวครับ ??   

สุดๆไปเลยครับ แต่เสียงที่ได้พอๆกับ แผ่นMP3ดั้งเดิมที่เราเปิดกับเครื่องเสียงติดรถรึปล่าวครับ ??   

Digital file ต้องเอาแบบ Bit rate สูงๆคับ เสียงจะได้ละเอียดหน่อย

• 3 weeks later...

ทำไมต้องบัคกรีเชื่อมขาด้วยอ่ะครับ

ผมก็ใช้แบบนี้อยู่ ไม่ต้องทำไรมันก้เล่นได้ปกติตั้งแต่แรกเลยอ่ะครับ

คือมันเป็นแจ็ค Output อยู่แล้วมะใช่เหรอ

ส่วนเสียงที่ได้ก็แล้วแต่ดวง เพราะผมมีxxxเครื่องเล่นแบบนี้อยู่ 2-3 ตัว 

เสียงที่ได้ไม่เหมือนกันเลยซักตัว บางตัวละเอียดเสียงดีพอใช้นะ แต่มันขับเสียงไม่ค่อยออก

บางตัวขับเสียงออกมาดังมาก แต่คุณภาพอย่างเลว หาตัวที่เสียงลงตัวค่อนข้างยาก

• 2 months later...

ตอนได้รถมาใหม่ๆ ก็เห่อไปซื้อถึงพันทิพย์เลยฮะ ตอนนี้ โยนไว้ตรงไหนในรถแล้วไม่รู้ เพราะรูปไม่พอชาร์ตมือถือ เลยต้อง Back to Basic ฟังจากแผ่น CD เซง มว๊าก

• 5 months later...
  • 3 months later...