Jump to content

ชุดแก๊สที่เหมาะสำหรับขาซิ่ง 1.8 AT ต้องเป็นแบบไหนคับ

Recommended Posts

รบกวนผู้รู้หน่อยคับ กำลังจะติดแก๊ส แต่ผมชอบขับแบบรอบสูงๆ น้ำมันมันเปลืองเกิน เลยอยากลองใช้แก๊สมาซิ่งบ้าง คำถาม

มองรุ่นที่ ecu เป็นระบบ ISA เพราะเห็นเค้าพูดกันว่ารุ่นOBD จะไม่คุ้มไม่ตอบโจทย์

เลยอยากถามอีกว่า จำเป็นไหม

-หม้อต้ม ต้องใช้200แรง(ในชุดส่วนใหญ่มา140)

ใครผ่านมาเห็นช่วยตอบหน่อยคับขอซิ่งจะแชร์ก็ได้นะคับ ต้องการข้อมูลด่วน พรุ่งนี้จะไปติดแล้ว

ปล.ถัง33ลิตร 42ลิตร 52ลิตร เติมแก๊สเต็มน้ำหนักต่างกันมากไหม ผมมองไว้แค42 จะพอดีหรือป่าวสำหรับขาซิ่ง (โดนิทนะคับ) ขอบคุณคับ

รบกวนผู้รู้หน่อยคับ กำลังจะติดแก๊ส แต่ผมชอบขับแบบรอบสูงๆ น้ำมันมันเปลืองเกิน เลยอยากลองใช้แก๊สมาซิ่งบ้าง คำถาม

มองรุ่นที่ ecu เป็นระบบ ISA เพราะเห็นเค้าพูดกันว่ารุ่นOBD จะไม่คุ้มไม่ตอบโจทย์

เลยอยากถามอีกว่า จำเป็นไหม

-หม้อต้ม ต้องใช้200แรง(ในชุดส่วนใหญ่มา140)

ใครผ่านมาเห็นช่วยตอบหน่อยคับขอซิ่งจะแชร์ก็ได้นะคับ ต้องการข้อมูลด่วน พรุ่งนี้จะไปติดแล้ว

ปล.ถัง33ลิตร 42ลิตร 52ลิตร เติมแก๊สเต็มน้ำหนักต่างกันมากไหม ผมมองไว้แค42 จะพอดีหรือป่าวสำหรับขาซิ่ง (โดนิทนะคับ) ขอบคุณคับ

ถ้าอยากแรง ไม่จำเป็นต้องใช้แบบ OBD ครับ เน้นที่เราสามารถปรับจูนเองได้ง่ายจะดีกว่า อยากแรงก็ปรับให้หนาหน่อย อยากประหยัดก็ปรับบางหน่อย

ส่วนหม้อต้มก็เอาที่ดีขึ้นมาหน่อยเช่น tomasetto หลังทอง จะได้มีแก๊สสำรองไม่ขาดครับ ไม่ก็ไปพวก KME Silver ก็ดีครับ

สำหรับโดนัท ถ้ากลัวหนักก็เอาที่ความจุน้อยๆ แต่ผมว่าประมาณ 42 ลิตรน่าจะเหมาะสมครับ วิ่งได้ราวๆ 250-300 โลสบายๆต่อการเติม 1 ครั้งครับ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์นะครับ

เกรียง

เรียนร้อยคับผมไปติดมาแล้วคับ...แนะนำนะคับเลือกเอาให้ตรงใจเราดีที่สุดราคาไว้ทีหลังผมตอบโจทย์ให้ตัวเองได้ชุดแก๊สราคา2หมื่นกลางๆ ecu ฉลาดมากคับ แรงตามน้ำมันที่เราใส่ไว้ในถัง..ไม่ต้องจูนตลอดชีวิตหลังจากที่ลองขับมาเกือบร้อยโล(ขับจนแก๊สหมด)ตัดเป็นน้ำมัน ผมรู้สึกว่าแก๊สวิ่งลื่นกว่าโซฮอล95ซะอีกคับ...^^

ตัวนี้น่าจะไม่ค่อยดังในตลาดนะคับแต่เห็นเจ้านี้เค้าติดอยู่แค่เจ้าเดียวเท่าที่หาข้อมูลมา atiker nicefast คับผม

• 1 month later...

ตัวนี้น่าจะไม่ค่อยดังในตลาดนะคับแต่เห็นเจ้านี้เค้าติดอยู่แค่เจ้าเดียวเท่าที่หาข้อมูลมา atiker nicefast คับผม

ติดมารึยังค่ะ ??

ผมไปติดมาแล้วครับ ยี่ห่อ Prins ขับมันมากเลยครับ ขับเหมือนน้ำมันจริง ๆ ๆ ครับ ผมไปติดที่นี้มาครับ http://www.gasthai.c...page=2&id=50896

ของผมตกกิโลละ 1.6 บาท ถ้าคุณติดคงอยู่ประมาณ 1.3 - 1.4 บาท แน่นอน ขับเหมือนน้ำมัน 100% เลยครับ
ใช้ได้ดีเลยครับ ไม่เสียดายเงินที่เสียไปเลยครับ ได้ของดีจริง ๆ ๆ
ถ้ามีงบสูง แนะนำตัวนี้ ยี่ห่อ Prins เลยครับ

รถผมเครื่อง 2.0 มันอาจจะกินมากกว่าเครื่อง 1.8 แนนนอนครับ แต่ขับมันมาก ไม่ผิดหวัง และศูนย์ Honda ก็มีโปรชัวของยี่ห่อ Prins ด้วยนะครับ ถ้าไม่เชื่อไปถามที่ศูนย์ Honda ได้เลยครับ ถ้าไม่ดีจริง Honda คงไม่แนะนำแนนนอน

• 3 weeks later...

ผมไปติดมาแล้วครับ ยี่ห่อ Prins ขับมันมากเลยครับ ขับเหมือนน้ำมันจริง ๆ ๆ ครับ ผมไปติดที่นี้มาครับ http://www.gasthai.c...page=2&id=50896

ของผมตกกิโลละ 1.6 บาท ถ้าคุณติดคงอยู่ประมาณ 1.3 - 1.4 บาท แน่นอน ขับเหมือนน้ำมัน 100% เลยครับ

ใช้ได้ดีเลยครับ ไม่เสียดายเงินที่เสียไปเลยครับ ได้ของดีจริง ๆ ๆ

ถ้ามีงบสูง แนะนำตัวนี้ ยี่ห่อ Prins เลยครับ

จริงๆๆๆๆๆๆๆเลย  เพราะว่าเราก็ใช้ ดีจริง