Jump to content

ถังแก๊สแบบโดนัทหรือแคปซูลเหมาะกับ FD มากกว่ากันครับ

Recommended Posts

โดนัท พื้นที่เหลือเยอะ ราคาสูงกว่าแคปซูลนิดหน่อย

แคปซูล เท่าที่ผมคิด อาจจะไม่ถูกก็ได้ ผมคิดว่าถังอยู่ด้านในตัวถังรถเข้ามา อาจจะท้ายห้อยน้อยกว่าโดนัท ความเห็นส่วนตัวนะครับผม

ผมติดแคปซูลนะครับ

ยอมมีที่เก็บของน้อยลง เพื่อให้มียางอะไหล่ไว้ครับ (เดินทางต่างจังหวัดบ่อย)

แล้วอีกอย่างผมคิดว่าระยะจากกันชนท้ายถึงตัวถังนั้น แคปซูลห่างมากกว่าโดนัทครับ

ผมเลือกโดนัทครับ แต่เตรียมพร้อมสำหรับเหตุยางแบนไว้ด้วย เครื่องเติมลม อุดยางรั่ว วัดลมยางauto

โดนัท พื้นที่เหลือเยอะ ราคาสูงกว่าแคปซูลนิดหน่อย

แคปซูล เท่าที่ผมคิด อาจจะไม่ถูกก็ได้ ผมคิดว่าถังอยู่ด้านในตัวถังรถเข้ามา อาจจะท้ายห้อยน้อยกว่าโดนัท ความเห็นส่วนตัวนะครับผม

คิดเหมือนกันเลยจารย์  ผมไม่อยากท้ายห้อย ระยะห่างจากท้ายก็เยอะกว่า  เลยตัดสินใจเอาแคปซูล

ส่วนระบบแก๊ส ตอนแรกก็จะเอา โดนัท และระบบมี OBD 

พอถึงวันนัดร้านติดตั้ง คุยไปคุยมากับช่าง  ได้ข้อมูลพอสมควร  

ตัดสินใจ จบที่ ระบบธรรมดา พร้อมถังแคปซูล (AC 200-4)

ติดแก๊สใช้มา 40,000 โลแร่ะ ก็ใช้ดีจนถึงทุกวันนี้ ราบเรียบไม่เคยสะดุด 

ผมเคยเห็นรถคันนึงนะครับติดถังโดนัสแต่เอายางอะไหร่ไว้ในกระโปงหลัง  ผมว่ามันก้อเหมือนๆกันนะครับ  แต่ผมมีความรู้สึกเหมือนกับข้างบนๆๆนะครับ ว่าถังโดนัสมันทำให้ท้ายห้อยมากว่าถังแคบซูนนะครับ  ผมเลือกติดถึงแคปซุนเพราะว่าเดินทางตจว.บ่อยจำเป็นต้องพกยางอะไหร้ไปด้วย

คิดเหมือนกันเลยจารย์  ผมไม่อยากท้ายห้อย ระยะห่างจากท้ายก็เยอะกว่า  เลยตัดสินใจเอาแคปซูล

ส่วนระบบแก๊ส ตอนแรกก็จะเอา โดนัท และระบบมี OBD 

พอถึงวันนัดร้านติดตั้ง คุยไปคุยมากับช่าง  ได้ข้อมูลพอสมควร  

ตัดสินใจ จบที่ ระบบธรรมดา พร้อมถังแคปซูล (AC 200-4)

ติดแก๊สใช้มา 40,000 โลแร่ะ ก็ใช้ดีจนถึงทุกวันนี้ ราบเรียบไม่เคยสะดุด 

อยากทราบน่ะคับว่าติดที่ร้านไหนครับ ขอไปติดด้วยคน

อยู่ที่เลือกละครับ

แคปซูน เติมได้เยอะ และได้ที่ใส่ยางอะไหล่เหมือนเดิม แต่ใส่สัมภาระได้น้อย

โดนัท ใส่ของได้เยอะ (แค่นั้น) ใส่ถังใหญ่ๆไม่ได้ เสียงพื้นที่เก็บยางอะไหล่ + - แล้ว เรื่องพื้นที่ พอๆกับแคปซูนเลยครับ

เพราะถ้าวิ่งทางไกล ก็ต้องแบกยางอะไหล่ ขึ้นอยู่ดี(สำหรับผมนะ) แล้วเหมือนเกจวัดแก้ส มันไม่นิ่ง เหมือนแคปซูน (ช่างที่ติดบอกตอนไปเช็คระยะแก้ส [แล้วทำไมมันไม่บอกก่อนติดตั้งฟระ ?])

แต่เรื่องท้ายห้อย นี่ ความรู้สึกผมนะ โดนัท น่าจะห้อยมากกว่า เพราะ การรับน้ำหนัก มัน ถ่วงลง ตรงๆที่เก็บยางอะไหล่ ไม่เหมือนกับ แคปซูน เพราะ เหมือนมันจะวางลงน้ำหนักไปที่คานรถ (เดาเอานะครับ ^^)

แต่ผมติดโดนนัท เพราะ แฟนบอกว่า ไม่อยากให้เห็นถังแก้ส แต่ผมเลือกติดโดนัท เพราะ ขี้เกียจล้วนๆ เรื่องของเปลี่ยนกรองแก้ส ตอนที่มันถึงระยะ

เพราะก่อนติดลองหาข้อมูล มาคร่าวๆ ว่าต้องยกถังออกก่อนเปลี่ยนกรอง ก็เลย ตัดสินใจติดโดนนัทแค่นั้นเองครับ

พร่ามเยอะเลย อิอิ

สุดท้าย ก็เลือกเอาละกันครับ ท่าน จขกท. แต่ติดแล้วประหยัดเหมือนกัน ครับ ^^ เลือกร้านที่มั่นใจได้ บริการหลังการขาย อันนี้สำคัญ ครับ หรือลองหาข้อมูลในห้อง พลังงานทางเลือกก็ได้ครับ ข้อมูลเพียบ ^^

ไปละคร๊าบบบบ

ส่วนตัวคิดว่าถังแคปซูลนะครับ นอกจากเรื่องที่บอกมาข้างต้นได้เรื่องความปลอดภัยเพิ่มมาอีก เนื่องจากถังอยู่ห่างจากท้ายรถมากเวลาโดนชนท้ายขึ้นมา ผมเคยโดนกระบะชนท้ายอย่างจังตูดยุบเข้ามาเยอะแต่ไม่ถึงถังแก๊สยังสามารถใช้งานแก๊สได้ตามปกติ ถ้าเป็นถังโดนัทนี่ไม่น่าจะใช้ต่อได้ครับ

• 2 weeks later...

แนะนำให้ติดถังโดนัทเหมือนกันค่ะ เพราะจะเหลือพื้นที่เยอะว่าติดแคปซูนแต่ราคาอาจแพงกว่าหน่อย

เราติดของ Versus ค่ะ

ผมเลือกแบบแคปซูล

1. มีที่เก็บยางอะไหล่เหมือนเดิม

2. ตำแหน่งวางถังอยู่ห่างจากท้ายรถมากกว่า

3. ท้ายห้อยน้อยกว่า 

4.เติมแก๊สได้มากกว่า 

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวครับ 

ผมเลือกโดนัทแบบถังเล็กสุด เติมเต็มขับได้ 400โล เพราะปั้มแก๊สเยอะกว่าปั้มน้ำมันอีก ส่วนออกต่างจังหวัดก็เอายางอะไหล่ใส่ไป พอกลับมาก็เอาออก รถเบาขึ้นขับดีขึ้น ประหยัดน้ำมัน

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวครับ

อยากรู้เหมือนกันครับ กำลังจะติด เก็บๆข้อมูลก่อน

• 3 weeks later...

ผมแคปซูลครับ เหตุผล หลักๆก็

-  รู้สึกปลอดภัยกว่า

-  น้ำหนักของถังลงไปบริเวณโช๊คพอดี

FD ห้องสัมภาระกว้างอยู่แล้ว ติดแคปซูลไปพื้นที่ยังเหลือๆ (สำหรับผมนะครับ ไม่ค่อยได้เก็บอะไรมาก)

หลักๆก็สามข้อนี้แหละครับ

ปล.ความเห็นส่วนตัวนะครับ  :P