Jump to content

วิ่งมา 70,000 โล ควรใช้น้ำมันเครื่องเบอร์ 30 หรือ 40

Recommended Posts

FD MC วิ่งมา 70,000 โล ออกรถปี 2009  รถเดิมๆ เครื่องเดิมๆ ขับบ้านๆ ยังลังเลว่า

ควรใช้น้ำมันเครื่องเบอร์ 30 หรือ 40

เดิมใช้ 5w-30 ครับ

สรุปสำหรับ จขกท. ถ้ารถเดิมๆ ขับบ้านๆอย่างที่ว่า ใช้เบอร์เดิมก็ได้ครับ (5W-30) หรืออะไร W ก็ได้ แต่ตามด้วย 30 ก็พอครับ

แต่!!!!! ถ้าเข้าไปเปลี่ยนที่ศูนย์ตอนนี้ คุณจะได้เบอร์ 20 มาใช้แทนนนนน เพราะ Honda เปลี่ยนเป็นเบอร์ 20 มาได้พักใหญ่ๆแล้วครับ กระทั่ง New Accord

ตอนนี้ผมเลยซื้อสังเคราะห์ 5W-30 ของข้างนอกใช้เองมาตลอดครับ

ผมใช้ 0W-40 อยู่ครับ ถ้าถามผม ได้ทั้งสองตัวแหละ

จะบอกว่าเลขยิ่งเยอะ ยิ่งหนืด ถ้าใช้ 30 ถ้าซัดบ่อยๆ

อุณหภูมิน้ำมันเครื่องร้อน มันจะใสไปนิดนึง

เครื่องสึกหรอเยอะกว่าครับ

ผมใช้ 0W-40 อยู่ครับ ถ้าถามผม ได้ทั้งสองตัวแหละ

จะบอกว่าเลขยิ่งเยอะ ยิ่งหนืด ถ้าใช้ 30 ถ้าซัดบ่อยๆ

อุณหภูมิน้ำมันเครื่องร้อน มันจะใสไปนิดนึง

เครื่องสึกหรอเยอะกว่าครับ

แหะๆ พี่โป่ง เพราะแบบนี้แหละผมเลยไม่กล้าเข้าศูนย์เปลี่ยนเป็นเบอร์ 20 ครับ ใช้แก๊สอีกต่างหาก กลัวเครื่องกระจายอะพี่

ปล. รูปในลายเซ็นต์พี่นี่ยังกะ Photoshop เลย เงาจริงอะไรจริง ของผมฝุ่นลงเป็นลายพรางเลย มีรอยเท้าแมวประทับไว้เป็นที่ระลึกอีกต่างหากครับ

ผมวิ่งมาแล้ว 8หมื่นโล ใช้สังเคราะห์100, 0W-40

รถก็ปกติครับ เปลี่ยนทุก 10000 โล ครับ

ของ ปตท. (มีแถมบัตรเติมน้ำมัน 500 บาทด้วย)

แหะๆ พี่โป่ง เพราะแบบนี้แหละผมเลยไม่กล้าเข้าศูนย์เปลี่ยนเป็นเบอร์ 20 ครับ ใช้แก๊สอีกต่างหาก กลัวเครื่องกระจายอะพี่

ปล. รูปในลายเซ็นต์พี่นี่ยังกะ Photoshop เลย เงาจริงอะไรจริง ของผมฝุ่นลงเป็นลายพรางเลย มีรอยเท้าแมวประทับไว้เป็นที่ระลึกอีกต่างหากครับ

น้องเรียบร้อยไปอยู่กะเจ้าของใหม่แล้วครับ

พอดีเคลือบสีบ่อย ก็ช่วยให้เงานิดนึง อิ อิ

ผม แสนเจ็ด แล้ว ใช้ 5w-30. ครับ. แอบซิ่งบ้างครับ