Jump to content

D.I.Y โชว์ไฟตัดหมอกบนหน้าปัด ของชุดไฟตัดหมอกของ sub

Recommended Posts

มาเริ่มกันเลย (ต้องขอโทษด้วยรูปอาจไม่ค่อยชัดเพราะถ่ายจากมือถือ แต่จะพยายามอธิบายให้เข้ามากที่สุดครับ)

อุปกรณ์

1. Relay (Normally Open) 12V 4 pin --> 1 ตัว (หรือใช้ 5 pin ก็ได้)

2. สายไฟยาว 30 cm 2 เส้น (เอาที่เหลือจากการ D.I.Y. อื่นๆก็ได้ครับ)

3. สายไฟยาว 10 cm 2 เส้น

วิธีทำ

1. ถอดฝาครอบพวงมาลัยด้านบน

2. ถอด connector 12 pin ที่ต่อจากสวิทช์ไฟเลี้ยว

3. ต่อสายยาว 30 cm เส้นหนึ่งเข้ากับสายสีม่วง (pin8) และ ต่อสายยาว 30 cm อีกเส้นหนึ่งเข้ากับสายสีดำ (pin12)

(ผมใช้สายดำพ่วงกับสายสีดำ และสายสีเขียวพ่วงกับสายสีม่วง)

4. เสียบ connector ที่พ่วงสายเสร็จแล้วกลับที่เดิม แล้วเดินสาย 2 เส้นที่ต่อพ่วงลอดใต้เรือนไมล์ลงด้านล่าง

5. ทดสอบว่าไฟตัดหมอกจะโชว์ไหม โดยการ short สายทั้ง 2 เส้น (เปิดไฟหรี่ก่อนนะครับ)

6. ถอดแผงใต้พวงมาลัย

7. ต่อสายสีดำเข้ากับขา common ของ relay และสายสีเขียวเข้ากับขา NO ของ relay

แล้วต่อสาย ยาว 10 cm เส้นหนึ่ง (สีเหลือง) เข้ากับขาด้านหนึ่งของ solenoil ของ relay

แล้วต่อสาย ยาว 10 cm อีกเส้นหนึ่ง (สีแดง) เข้ากับขาอีกด้านหนึ่งของ solenoil ของ relay

(วิธีวัดว่าคู่ไหนเป็น solenoil ให้ทำการวัดความต้านทานจะได้ประมาณ 200-600 โอห์ม)

8. จากนั้นดึง relay ของวงจรไฟตัดหมอกออกมา เพื่อทำการพ่วงสายสีเหลือง (relay ที่เราเพิ่มมา) เข้ากับสายสีดำ (relay วงจรไฟตัดหมอก) และพ่วงสายสีแดง (relay ที่เราเพิ่มมา) เข้ากับสายสีแดง (relay วงจรไฟตัดหมอก)

(สามารถต่อสลับกันได้ เพราะเป็นการขนาน solenoil ของ relay ที่เราเพิ่มมา กับsolenoil ของ relay วงจรไฟตัดหมอก)

9. เก็บอุปกรณ์ต่างๆเข้าที่เดิมให้เรียบร้อย แล้วทำการทดสอบทดสอบดูนะครับ

สุดท้ายก็ของให้เพื่อนที่สนใจจะ DIY ก็ลองทำกันดูนะครับ ถ้าติดที่ส่วนไหน หรือสงสัยส่วนไหน ก็สามารถสอบถามได้ครับ

อันนี้เป็นวงจรไฟตัดหมอกของ sub ครับ แต่ระวังเรื่องสีสายไฟของชุดไฟตัดหมอกครับ มันจะต่างกันอยู่กับชุดไฟตัดหมอกบ้านเรานะครับ ให้ใช้วิธีวัด relay เอานะครับ เดี๋ยวจะฟิวส์ขาดเหมือนผมนะครับ (สีสายไฟของตัวรถจะตรงกับใน diagram ครับ)

• 2 months later...

ขอขำปรึกษาหน่อยครับ พอดีผมใช้ fb อยู่ครับ

ที่แผงฟิวมีขานึงที่ผมเจอ ถ้าเอาสายที่เป็นกราวจากรถจิ้มเข้าขาตัวนี้ไฟตัดหมอกถึงจะติดครับ ถ้าใช้ไฟจิ้มจะติดอนไม่ได้สตาร์ท ถ้าสตาร์ทจะไม่ติดครับ แล้วจะต่อยังไงดีครับ ถ้าใช้ตัดหมอก sub ครับ

ขอขำปรึกษาหน่อยครับ พอดีผมใช้ fb อยู่ครับ

ที่แผงฟิวมีขานึงที่ผมเจอ ถ้าเอาสายที่เป็นกราวจากรถจิ้มเข้าขาตัวนี้ไฟตัดหมอกถึงจะติดครับ ถ้าใช้ไฟจิ้มจะติดอนไม่ได้สตาร์ท ถ้าสตาร์ทจะไม่ติดครับ แล้วจะต่อยังไงดีครับ ถ้าใช้ตัดหมอก sub ครับ

ตอบทาง pm แล้วครับ

หลักการก็คือต้องมี relay อีกตัว เพื่่่อต่อสัญญาณจากกล่องฟิวลงกราวด์ เมื่อมีการ start รถ และมีการกดปุ่มไฟตัดหมอก

เหมือนกับหลักการของรถผม ต่อ relay เพิ่มอีกตัวเพื่อ ต่อสายเขียวและดำเข้าด้วยกัน (short ลงกราวด์) เมื่อมีการเปิดไฟหรี่ และมีการกดปุ่มไฟตัดหมอก

โดยต่อขนาน coil ของ relay ทั้ง 2 ตัว เข้าด้วยกัน

ต่อขา common ของ relay ตัวใหม่เข้า กราวด์ หรือ สัญญาณจากกล่องฟิว

ต่อขา NO ของ relay ตัวใหม่เข้า สัญญาณจากกล่องฟิว หรือกราวด์

แต่ต้องตรวจดูด้วยครับว่าจะมีผลขัางเคียงต่อระบบอื่นหรือเปล่า