Jump to content

D.I.Y. โชว์ไฟตัดหมอกหลังบนหน้าปัด โดยใช้สวิทช์ไฟตัดหมอกของ sub

Recommended Posts

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณพี่วัชรที่เคยโพส DIY ในการแกะเรือนไมล์มาดู และยังจุดประกายให้อยากทำให้เจ้าไฟตัดหมอกหลังในเรือนไมล์ให้ติดได้ตามต้องการ

http://www.civicfdthailand.com/ipb_forum/i...jom620&st=0

มาเริ่มกันเลย (ต้องขอโทษด้วยรูปอาจไม่ค่อยชัดเพราะถ่ายจากมือถือ แต่จะพยายามอธิบายให้เข้ามากที่สุดครับ)

อุปกรณ์

1. ชุดสวิทช์และสายไฟตัดหมอกของ sub

2. Relay (Normally Open) 12V 4 pin --> 1 ตัว (หรือใช้ 5 pin ก็ได้)

3. Diode 1N4001

4. สายไฟยาว 30 cm 4 เส้น

มาศึกษาวงจรของเจ้า LED ไฟตัดหมอกหลังในเรือนไมล์กันก่อนครับ

ส่วนอันนี้เป็นวงจรที่จะทำการติดตั้งครับ

หลังจากติดตั้งเสร็จ ก็จะได้ผลงานดังต่อไปนี้ (สวิทช์ซ้ายสุดเป็นไฟตัดหมอกหน้า ตรงกลางเป็นไฟหรี่กันชนหลัง ขวาสุดเป็นแก๊สครับ)

ต่อไป มาดูการต่อสายไฟจากหลอด LED ในเรือนไมล์ โดยการถอดเรือนไมลือ้างอิงได้จากกระทู้ของพี่วัชรเลยครับ

ถอดเจ้าเรือนไมล์มาแล้วจะได้ดังนี้

จากนั้นแกะฝาด้านหน้าและหลังของเรือนไมล์

จากนั้นมาดูตำแหน่งที่จะทำการบัดกรีต่อสายไฟออกมาจากเรือนไมล์

ส่วนนี่เป็นวงจรที่ครบวงจรแล้วจะทำให้เจ้า LED ไฟตัดหมอกหลังติดครับ

บัดกรีเสร็จก็ประกอบกลับตามเดินครับ (ให้ศึกษาข้อควรระวังจากในกระทู้พี่วัชรด้วยนะครับ)

ทำการติดตั้งเจ้าเรือนคืนที่เดิม แล้วทำการทดสอบตามกระทู้พี่วัชรด้วยนะครับ ถ้าเจ้าเข็มวัดรอบฝืด จะต้องทำการถอดมาทำการ align ใหม่นะครับ

การทำ Self Diagonose เพื่อเช็คเรือนไมล์ โดยทำดังนี้

เสียบกุญแจเข้าที่ในตำแหน่ง 0 แล้วเริ่มขั้นตอนต่อไปนี้

1.กด switch SEL/RESET ค้างไว้

2.เปิดไฟหน้า (แค่ไฟหรี่ก็พอ)

3.เปิดกุญแจไปที่ ON ( ll )

4.ภายใน 5 วินาทีให้ทำ ปิดไฟหน้า (ไฟหรี่) แล้วเปิด ,ปิด ไฟหรี่ อีกครั้งหนึ่ง

ทั้งหมดข้างต้นให้ทำโดยที่ท่านยังกด switch SEL/RESET ค้างไว้

5.ละมือจาก ปุม่ switch SEL/RESET ที่กดค้างไว แล้ว กด ปุ่ม SEL/RESET นี้ ซ้ำ 3 ครั้ง(1 2 3 )

เข็มวัดรอบจะกระดิก แล้วจะกวาดจาก 0 rpm ไปยัง 8000 rpm แล้วเข็มจะวิ่งกลับมาที่ 0 rpm อีกครั้ง

ปล. หากยังอยู่ในโหมด การทำ Self Diagonose นี้ หากมีการกดปุ่ม switch SEL/RESETซ้ำอีก เข็มมันก็จะเลื่อนกวาดจาก 0 rpm ไปยัง 8000 rpm และะวิ่งกลับมาที่ 0อีก จนกว่าท่านจะออกจาก

โหมดการเช็คนี้ โดยการดึงกุญแจออก

ต่อสายสีแดงที่ต่อจากเรือนไมล์เข้ากับสายสีแดงที่ต่อจากไดโอดซึงต่อจากขา NO ของ relay

- ต่อสายที่ดำที่ต่อจากขา com ของ relay ลงกราวด์ (ตัวถังรถ)

- ต่อสายสีส้มและสีเขียวซึ่งต่อจาก coil ของ relay สีส้ม ขนานกับ coil ของ relay สวิทช์ไฟตัดหมอกหลัง

จากนั้นไปพ่วงไฟจากกล่องฟิวส์ใต้คอนโซล (ถ้ายังไม่มีปลั๊กสีฟ้าก็เสียบได้เลย) แต่ถ้ามีอยู่แล้วก็จะต้องทำการพ่วงสายไฟของชุดสายไฟตัดหมอกดังนี้

- พ่วงไฟ 12V ตลอดเวลา (สีขาว) เข้ากับสายสีขาวของชุดสายไฟตัดหมอก

- จากนั้นพ่วงไฟ 12V เมื่อเปิดไฟหรี่ (สีแดง) ไปเข้ากับสายสีแดงของชุดสายไฟตัดหมอก

- สุดท้ายต่อสายไฟจากขา COM ของ relay ไฟตัดหมอก ไปยังหลอดไฟตัดหมอกหลัง หรือ หลอดไฟหรี่มุมกันชนหลัง เพื่อเป็นตัวเปิด-ปิดไฟ

เท่านี้ก็จะครบวงจรแล้วครับ

เจอตัวเลย คนนี้เอง ตัวจริงเสียงจริง :P

ศิษย์น้อง DIY ทีมครับ

ขอบคุณครับป๋า

• 2 weeks later...