Jump to content

ยางตรงหลังคา + แผงจิ้งหรีดสีซีด... ก็ทำสีใหม่ซะ แบบ D.I.Y. ^^

Recommended Posts

ไม่ทราบว่ามีท่านสมาชิกท่านใดเคยลงไว้หรือยังนะครับ

แต่ผมหาแล้วไม่เจอ ก็เลยนำมาลงไว้เป็นทางเลือกนึงของเพื่อนๆ สมาชิกครับ

เดิมทียางตรงหลังคา + แผงจิ้งหรีดของรถผมสีมันซีดไปแล้ว จะเปลี่ยนใหม่ พอไปถามราคาก็คิดว่าใช้มันต่อไปเถอะ :(

หลังจากได้ลองพ่นสีกระจังหน้าเอง ก็เองตัดสินใจทำแผงจิ้งหรีด + ยางตรงหลังคาเลยครับ

อุปกรณ์ที่ใช้ก็มี

1. ประแจเบอร์ 17

2. ไขควงแบนหัวเล็กๆ (ผมใช้ไขควงเช็คไฟ)

3. ยาง, เสื่อน้ำมัน, กระดาษหนังสือพิมพ์ + กระดาษกาว (อันนี้ผมไม่ได้ใช้ครับ เลยมีรอยเล็บแมวนิดหน่อย จึงอยากจะให้เพื่อนๆ ที่คิดจะทำเตรียมไว้ด้วยครับ)

4. กระดาษทรายเบอร์ 1000

5. สีกระป๋องตามชอบใจ

เริ่มจากใช้ประแจเบอร์ 17 ถอดก้านปัดน้ำฝนออกก่อนนะครับ มันจะแน่นมากต้องโน้มกันหน่อย ระวังจังหวะที่มันคลายตัวนะครับ อาจพลาดไปโดนตัวถังได้ แนะนำว่าให้หาพวกยางอะไรมารองไว้ก่อน

*เล็งๆ ตำแหน่งเดิมของมันไว้ด้วยนะครับ

ถ้าถอดก้านปัดน้ำฝนไม่ได้ก็จบเกมส์เลยนะครับ :o

ต่อมาก็ถอดแผงด้านข้าง ซ้าย-ขวา ในห้องเครื่องออกนะครับ

อันนี้ก่อน

หลัง

โดยจะมีปุ๊กที่ยึดแผงจิ้งหรีดไว้ทั้งหมด 3 ตัวนะครับ ซ้าย-กลาง-ขวา ถอดออกด้วยนะครับ (ระวังมันเด้งหายไปนะ)

เสร็จแล้วก็ลุยต่อโดยการดึงแผงจิ้งหรีดออกมาตรงๆ เลยครับ มันเป็นปุ๊ก

แล้วก็ดึงสายของน้ำยาเช็ดกระจกออกเลยครับ หาอะไรมาอุดไว้ด้วยก็ดีครับ เผื่อระหว่างทำงานอาจจะมีทรายหรืออะไรเข้าไป

แล้วก็ต่อด้วยแผงซ้าย-ขวาครับ ดึงมุมนิดนึง เอาน๊อตของก้านปัดน้ำฝนออกด้วยนะครับ (มันจะติด)

เท่านี้ก็เสร็จในส่วนของแผงจิ้งหรีดแล้วครับ

มาต่อด้วยยางตรงหลังคานะครับ

แงะออกมาเลยครับจะเห็นกิ๊บสีน้ำตาลอยู่ กดตรงมุมทั้ง 2 ค่อยๆ กดทีละมุมก็ได้ครับไม่จำเป็นต้องกดพร้อมกัน

มันจะดึงมาได้นิดเดียวเพราะมีกิ๊บหลัก (สีขาว) อยู่ไม่ห่างนัก

สำหรับกิ๊บสีขาวนั้นให้ใช้ไขควงแบนขนาดเล็กๆ จิ้มรูทั้ง 2 เลยครับ

ทำไป 3 จาก 4 ตัวครับ ตัวบนสุดจะทำค่อนข้างยากเพราะพื้นที่ของยางที่งัดได้จะน้อย ทำให้ปวดนิ้วมากครับ

แก้ไขโดยเลื่อนยางตรงหลังคามาทางด้านหน้าเล็กน้อยเพื่อให้มีช่องว่างครับ

หาอะไรมารองกันตัวกิิ๊บไปขูดตัวถังด้วยนะครับ

จะเห็นช่องว่างแล้วครับ ลุยต่อสำหรับตัวที่ 4

สำหรับด้านบนหลังคานั้น จะมีกิ๊บทั้งหมด 3 ตัวครับ

งัดได้ไม่ยาก แต่แนะนำว่าให้หาอะไรไปแปะข้างๆ ยางบนหลังคาก่อนนะครับ ไม่งั้นกิ๊บมันอาจจะไม่พอใจหลังคาแล้วข่วนเอาครับ :lol:

สำหรับก้านปัดน้ำฝนก็ถอดได้นะครับ

คราวนี้ใครอยากทำสีอะไรก็ลุยเลยครับ

***** สำหรับการทำสีแผงจิ้งหรีดนั้น ให้เอากระดาษกาวไปผิดบริเวณที่ฉีดน้ำยาล้างกระจกทั้ง 2 ข้างด้วยนะครับ (ถ้าสีเข้าไปอุดตันก็จบครับ)

***** แผงจิ้งหรีดนั้นจะมีบางส่วนที่เป็นเหมือนยาง สามารถให้ตัวได้เล็กน้อย ตามขอบๆ ตรงนี้อาจเกิดสีหลุดลอกได้นะครับ ถ้ายอมรับได้ก็ทำสีเลยครับ

อย่าลืมเอากระดาษทรายขัดก่อนนะครับ

วิ๊งๆ กิ๊งๆ ปิ๊งๆ :D

เพิ่งเป็นกระทู้ D.I.Y. กระทู้แรก หากผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ :)

สุดๆ เลยครับ รถผมก็ไม่ดำแล้วต้องทำซะแลวล่ะครับ...ขอบคุณครับผม

เดี๋ยวทำตามเพื่อนหม่องดีก่า ใช้สีเบอร์อะไรอ่ะ

ใช้สีธรรมดาบ้านๆ นะ Red Fox - Black (ดำเงา)

แจ่มเลย อิอิ

พุกเส้นที่หลังคาค่อยๆ ดึงนะครับใจเย็นๆ ยากตรงนี้แหละ

ที่สำคัญระวังมันไปข่วนหลังคาด้วยนะครับ อย่าลืมหากระดาษหรืออะไรไปกันไว้ด้วย

ว้าวววว

ใช้เวลาประมาณเท่าไหร่ครับ

ถ้าคิดเฉพาะเวลาในการถอด + ใส่ ก็ประมาณ 2 ชม. ครับ ทำแบบสบายๆ ไม่รีบ

แต่ถ้าทำสีด้วยก็บวกเวลาเพิ่มไปครับ

ขั้นตอนละเอียดมากครับ ^^ เก็บข้อมูลไว้ก่อน

ไว้มีโอกาศจะได้ลองทำเองบ้างครับ

ขอบคุณมากๆครับ

นานๆไปสีมันจะแตกร่อน ป่าว

อย่างที่บอกไปแล้วนะครับ ส่วนที่เป็นพลาสติกเนื้อแข็งนั้น ยังไม่พบปัญหาอะไร แต่สำหรับส่วนที่เป็นลักษณะเหมือนยางที่อยู่บริเวณขอบๆ นั้น

สามารถแตกร่อนได้ครับ ดังนั้นอย่างพ่นสีหนามาก แต่ยังไงถ้าแตกก็ทำสีใหม่ได้ครับ ผมใช้สีธรรมดาทั่วไปไม่ใช่สีราคาแพง ดังนั้นถ้าใช้ไประยะหนึ่งแล้วทำสีใหม่ก็ไม่เสียหายอะไรครับ

ถ้าทำใหม่เป็นสีดำเงาหรือดำด้านก็ไม่เห็นง่ายๆ หรอกครับ แต่ถ้าสีอื่นก็นะ... :o

• 2 weeks later...

ทำเสร็จแล้ว ดูเนียบๆดำๆดีครับ

ปล. ขอถามได้ไหมครับว่า ถ้าเปลี่ยนใหม่นี่ 0 เค้าคิดราคายังไงอ่ะครับ

ทำเสร็จแล้ว ดูเนียบๆดำๆดีครับ

ปล. ขอถามได้ไหมครับว่า ถ้าเปลี่ยนใหม่นี่ 0 เค้าคิดราคายังไงอ่ะครับ

เส้นละประมาณ 1,500 บาท ครับ