Jump to content

Civic 1.8 ตัวก่อน MC กับ MC สูงไม่เท่ากันเหรอกัน

Recommended Posts

วันนี้เพิ่งสังเกตุว่า Civic 1.8 ตัวก่อน MC (ของเพื่อนในอพาร์ทเม้นท์) กับ MC (ของผมเอง) ตัว E ทั้งคู่ ยาง 205/55/16 ทั้งสองคัน ช่วงล่างเดิม ไม่ติดแก๊สทั้งคู่ สูงไม่เท่ากันเหรอกัน บังเอินวันนี้สังเกตุ เพราะมาจอดข้างๆ กันพอดีเลยก้มไปดู ปรากฎว่า ตัว MC เอานิ้วสอดได้แค่ 2 นิ้ว(ล้อหลัง) แต่ตัวก่อน MC สอดได้ 4 นิ้ว(ล้อหลัง) 

นี่ตัวก่อน MC 

ส่วนคันนี้ FD 1.8 MC ผมเอง

เลยสงสัยว่าปกติดีใช่ไหมครับ?

อาจจะเป็นที่หน้ายางแต่ละยี้ห้อสูงไม่เท่ากันหรือเปล่าคับเดี๋ยวให้ลองให้เพื่อนๆมาแชร์กันดูคับ

อาจจะเป็นที่หน้ายางแต่ละยี้ห้อสูงไม่เท่ากันหรือเปล่าคับเดี๋ยวให้ลองให้เพื่อนๆมาแชร์กันดูคับ

รถผมยาง NTC5 ส่วนรถเพื่อนตัวก่อน MC เป็น Primary LC

ต้องดูว่าเปลี่ยนโช๊คมารึป่าว ถอดยางอะไหล่ออกรึป่าว ปกติน่าจะ 3 นิ้วสอดคับ

ช่วงล่างเดิมๆ ทั้งสองคันครับ รถผมไม่ได้ถอดยางอะไหร่ออก รถเพื่อนตัวก่อน MC ไม่แน่ใจ ลืมคิดไป แต่ยางอะไรไม่น่าหนักขนาดทำให้รถยุบลงเป็นนิ้วนะครับผมว่า

ปกติล้อเดิมขอบ 16 น่าจะประมาณ 3 นิ้วสอดฝืดๆนะครับ ของผมก็ตัวก่อน MC ได้เคยไปยกรถทิ้งล้อห้อยไว้นานๆหรือเปล่าครับ

มีช่างที่ 0 เคยบอกว่าจะทำให้โช๊คตายอะครับ ห้ามห้อยทิ้งไว้นาน ไม่รู้จริงหรือเปล่า แต่จากรูปผมว่ามันสูงผิดปกติไปนะครับ :)

ความสูงของแก้มยางแต่ละยี่ห้อน่าจะไม่้เท่ากันนะครับ แล้วก็ปริมาณน้ำมันที่มีในถัง สัมภาระท้ายรถ อาจจะมีปริมาณ+น้ำหนักไม่เท่ากัน

ความล้าของสปริงก็น่าจะมีผลด้วยครับ ตัวก่อน MC ใช้งานมานานกว่าตัว MC สปริงย่อมยุบลงมากกว่าตัว MC แน่ๆครับ

ปกติล้อเดิมขอบ 16 น่าจะประมาณ 3 นิ้วสอดฝืดๆนะครับ ของผมก็ตัวก่อน MC ได้เคยไปยกรถทิ้งล้อห้อยไว้นานๆหรือเปล่าครับ

มีช่างที่ 0 เคยบอกว่าจะทำให้โช๊คตายอะครับ ห้ามห้อยทิ้งไว้นาน ไม่รู้จริงหรือเปล่า แต่จากรูปผมว่ามันสูงผิดปกติไปนะครับ :)

อันนี้ไม่แน่ใจครับ เพื่อนคงไม่รู้เหมือน ถ้าเป็นแบบนั้นจริง คงเป็นตอนที่มันเอารถเข้าศูนย์นั้นละ แบบว่าเขายกรถขึ้นเพื่อตรวจเช็คช่วงล่าง เพราะช่วงล่างมันบอกว่ายังเดิมๆ ไม่เคยเอาไปขึ้นลิฟยกรถที่ไหนมาก่อน

ความสูงของแก้มยางแต่ละยี่ห้อน่าจะไม่้เท่ากันนะครับ แล้วก็ปริมาณน้ำมันที่มีในถัง สัมภาระท้ายรถ อาจจะมีปริมาณ+น้ำหนักไม่เท่ากัน

อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ เพราะว่ายางเป็น 205/55/16 ทั้งคู่ครับ แต่ตัวก่อน MC ของเพื่อนเป็นยาง Mic Primary LC แต่ของผมตัว MC เป็น NTC5 ติดรถจากศูนย์มา

ความล้าของสปริงก็น่าจะมีผลด้วยครับ ตัวก่อน MC ใช้งานมานานกว่าตัว MC สปริงย่อมยุบลงมากกว่าตัว MC แน่ๆครับ

ผมเข้าใจว่า ท่าน oyabin หมายความว่าตัวก่อน MC จะต่ำกว่าตัว MC เนื่องจากตัวก่อน MC ออกมานานกว่า สภาพปริงมันหล้า เลยเตี้ยกว่าใช่ไหมครับ

แต่ที่ผมเล่ามาคือ ตัว MC รถผมเอง ภาพ 2 นิ้วสอดดูจากลายแม็กก็ได้ครับ มันเตี้ยกว่าตัวก่อน MC ครับ (รถเพื่อน) 

ปล.เดี๋ยววันนี้ผมจะลองไปเดินดู FD ก่อน MC คันอื่น รู้สึกวว่ามีหลายคันอยู่ที่ชั้นจอดรถอพาร์ทเม้นท์ ว่ามันสอดได้ 4 นิ้ว ทุกคันหรือป่าว

อืม ผมอ่านไม่ละเอียดเอง นึกว่าตัวก่อน MC จะเตี้ยกว่า

ของผมเป็นตัว MC นะ ตอนที่ช่วงล่างยังเดิมๆอยู่

จำได้ว่าล้อหลังฝั่งคนขับสอดได้สามนิ้วหลวมๆ

ล้อหลังฝั่งคนนั่ง สอดได้สามนิ้วฟิตๆครับ

ส่วนตอนนี้เปลี่ยนไปหลายอย่างแล้ว ทั้งล้อ ทั้งสปริง