Jump to content

จำเป็นไม๊ครับ

Recommended Posts

เอารถมาให้ศูนย์เปลี่ยนผ้าเบรค. เค้าต้องเจียรจานด้วยจำเป็นไม๊ครับที่ต้องเจียจานทุกครั้งที่เปลี่ยน(ค่าแรงแพงจัง)แล้วจริงไม๊ที่ว่าจานเบรคสามารถเจียได้แค่2ครั้ง. ขอบคุณครับ

เอารถมาให้ศูนย์เปลี่ยนผ้าเบรค. เค้าต้องเจียรจานด้วยจำเป็นไม๊ครับที่ต้องเจียจานทุกครั้งที่เปลี่ยน(ค่าแรงแพงจัง)แล้วจริงไม๊ที่ว่าจานเบรคสามารถเจียได้แค่2ครั้ง. ขอบคุณครับ

ถ้าจานไม่เป็นรอยก็ไม่จำเป็นต้องเจียรนะ     อีกอย่างราคาเจียรจานข้างนอกศูนย์ถูกกว่าเยอะ           จานเจียรได้กี่ครั้งขึ้นอยู่กับความหนาที่เหลือของจานคับท่าน      ผิดตรงไหนขออภัยด้วยคับ :D

ตามทฤษฏี ก็คงต้องเจียร แต่ทางปฏิบัติ ไม่ต้องก็ได้

ผมเปลี่ยนผ้าเบรค 3 ชุด ก็ไม่ได้เจียร แต่ก็ใช้เวลาซักพักกว่าผ้ากับจานจะจับกันสมบูรณ์ครับ

จานเบรค จะเจียรก็ต่อเมื่อเกิดความผิดปกติอย่างชัดเจน เช่น คด หรือ มีรอยร่องลึกแบบเห็นได้ชัดหน้าสัมผัสไม่เรียบ

ทำให้ผ้าเบรคใหม่สึกไม่เท่ากัน หรือเวลาเบรคมีอาการสะท้าน ถ้าเป็นการเปลี่ยนผ้าเบรคปกติ จะใช้กระดาษทรายขัด

จานเพื่อเคลียร์หน้าสัมผัสเฉยๆ น่าจะประมาณนี้นะครับ ผิดถูกขออภัยครับ

คือแบบนี้ครับพี่ชิต เปลี่ยนผ้าเบรคส่วนมากที่เจียรเพราะต้องการให้จานเบรคเรียบเวลาใส่ผ้าเบรคใหม่มันจะจับกับจานได้เร็วขึ้นไม่ทำให้เกิดเสียงที่น่ารำคาญ เวลาเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่อ่ะครับ แต่ถ้าไม่เจียรก้อไม่เปนรายครับ ผ้าเบรคมันจะไม่แนบกับจานทำให้มีเสียงครับ ต้องขับไปสักพักผ้าเบรคจะเข้าที่กับจาน เสียงที่รบกวนก้อจะหายไปครับ ( ผิดถูกยังงัยรบกวนผู้รู้ด้วยครับ ตอบตามความเข้าใจของตัวเองครับ )

ปล.ผมเปลี่ยนผ้าเบรคมา 5 รอบแล้ว เจียรทุกรอบครับ ไม่ค่อยสนใจครับจานเบรคจะบางหรือป่าว ผมคิดแค่ว่าของทุกอย่างมีอายุการใช้งานของมันครับ ถึงเวลาเปลี่ยนก้อต้องเปลี่ยนครับ