Jump to content

ใครพอทราบเกี่ยวกับอาการเบรคแบบนี้บ้างครับ

Recommended Posts

คือตอนผมขับรถอยู่ดีๆแล้วเหยียบเบรค จากนั้นมีเสียงดังแก็กตรงแถวแป้นเบรค จากนั้นไฟระบบเบรคก็โชว์ขึ้นครับ แล้วเวลาเบรคก็เบรคไม่ค่อยอยู่ต้องเบรคจนสุดถึงจะอยู่ ขนาดขับที่ 20-30 เองครับ

ไม่ทราบว่าใครพอรู้ว่าสาเหตุเกิดจากอะไรและแก้ยังไงบ้างครับ รถผม 1.8 S/AT ตัว MC ครับ

ไฟขึ้นน่าจะต้องมีอะไรผิดปกติมากๆแล้วครับ ลองเช็คน้ำมันเบรค หรือสาย ABS ดูก่อนไหมครับ

ตัวนี้มันไม่มี ABS ครับ ส่วนน้ำมันเบรคผมลองเช็คระดับแล้วยังในระดับปกติครับ

แต่เมื่อกี้ลองโทรถามคนรู้จักที่ศูนย์ เค้าบอกอาจเกิดจากตัว สตอปเปอร์เบรคหัก ต้องเปลี่ยนใหม่ ผมก็ยังไม่ค่อยเข้าใจ เห็นเค้าบอกว่าไม่กี่บาทครับ

ลองดูลูกสูบเบรคด้วยนะพี่เติร์ก

fd ยังไม่เคยเจอ แต่เคยเป็นคล้ายๆอย่างนี้กับ vigo ครับ

ตอนนั้นลูกสูบมันยันตอนเบรค เนื่องจากผ้าเบรคมันบางใกล้จะหมดอ่ะครับ

อย่านิ่งนอนใจครับ เข้าศูนย์เช็คด่วน แล้วตอนนี้ควรเผื่อระยะเบรคอีกหน่อยนะครับ
ดูระดับน้ำมันเบรคว่าผิดปกติหรือเปล่า ถ้าลดลงกว่าปกติเยอะ ก็เติมให้ได้ระดับก่อน

อย่านิ่งนอนใจครับ เข้าศูนย์เช็คด่วน แล้วตอนนี้ควรเผื่อระยะเบรคอีกหน่อยนะครับ

ดูระดับน้ำมันเบรคว่าผิดปกติหรือเปล่า ถ้าลดลงกว่าปกติเยอะ ก็เติมให้ได้ระดับก่อน

ขอบคุณครับ เมื่อกี้เพิ่งเอาเข้าศุนย์ครับ เบื่องต้นช่างบอกว่าน้ำมันเบรคมันระดับต่ำไปหน่อย(มันเกือบๆจะขีดล่าง) ส่วนอาการอื่นต้องลองเช็คดูอีกทีแล้วค่อยโทแจ้งครับ

ทางศูนย์บอกว่าสายเบรคหน้าขวาแตกครับ เค้าบอกค่าของ+ค่าแรง+ทำความสะอาดเบรค 2500 แพงไปมั๊ยครับ

ราคาอะไหล่ปกติ (สายอ่อนน้ำมันเบรค 1 เส้น) + น้ำมันเบรค + ค่าแรงตามมาตรฐานศูนย์

ตามนี้ครับ  พี่ทอมมี่รีวิวไว้แล้ว ;)    http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/6671-%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A2%E0%B8%99-%E0%B9%82%E0%B8%8A%E0%B9%8A%E0%B8%84-%E0%B8%AA%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%87-%E0%B9%80%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B9%87%E0%B8%81%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99/

ที่น่าห่วงคืิอ จุดยึดสายน้ำมันเบรค ต้องมี นะครับ ให้ร้านโมให้ด้วยครับ ปล่อยแกว่งไปมา เดี๋ยวงานเข้าครับ

เรียบร้อยแล้วครับคุณบอล กว่าจะหาสายเบรคได้ ต้องใช้ของ ไดเมนชั่นครับ(ขนาดเท่ากับของFDพอดีเลย) เพราะของ FD ที่ศูนย์ไม่มีเลย ลองโทรเช็คที่โรงงานก็ไม่มีของ เค้าบอกต้องรอเป็นเดือนครับ หาร้านข้างนอกเกือบสิบร้านก็ไม่มี วุ่นทั้งวันเลย :P

เด๋ววันเสาร์รอพี่ชา(คนที่ขายโช๊คเอาตัวยึดมาให้ครับ) วันนั้นแกเตือนแล้วแต่ผมใจร้อนเอง :P

สรุปค่าใช้จ่าย สายเบรค(550)+ค่าน้ำมันเบรค+ค่าแรง ไม่เกิน1500 บาทครับ

ขอบคุณทุกคนสำหรับคำแนะนำครับ