Jump to content

Retrofit Project : DIY OEM Projector ใส่โคม FD

Recommended Posts

น่าจะพอดูออก นะคับ ตอนนี้มาขั้นตอน ต่อสายไฟเข้า

ผมใช้ต่อตรงกับสายไฟเดิมติดรถเลย โดยใช้ขั้วหลอด HB4 มาทำ

• Replies 1.3k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

ที่ผมไม่ใส่ ฟิวส์แยกเพราะดูแล้วว่าสายไฟ ทั้ง 1.8 และ 2.0 ใช้เหมือนกัน เลยไปเปลี่ยนฟิวส์เบอร์ 16 17เป็น 15A เท่าของ 2.0 เอาครับ

ก้อใช้มา 3 ปีละ ไม่มีปัญหาใดๆ ให้รำคาญใจ Proven ได้คับ :lol:

อันนี้ ขั้นตอนการตั้งไฟผมนะ แต่ผมตั้งยาวกว่าที่เห็นนี่อีกหน่อย กันเงย

อยากทำเองแต่วิชาไม่ถึงจริงๆ ครับ

ช่ายครับ วิชา+ความรู้ไม่ถึงจริงๆ

หมดปัญญา เอาตัวเข้าแลกหละงานนี้555+

ยังไงก้อชอบ RX330 นะ มันเหมือนเป็นอะไรที่พื้นฐานสุดๆ เป็นเบสของการตั้งค่าแสงเลยก้อว่าได้

ดูเรียบๆ เข้มแสงใช้งานได้ไม่หวือหวา เล็กติดตั้งง่าย คัลเลอแบนเดิมๆมาพอโชว์ แต่โมขึ้นทุกเสตป :0032:

ต้องผ่าแบบนี้เลยเหรอ จะกล้าทำไมไหมเนี่ย มือไม้ชอบสั่นอยู่ด้วยสิครับ

ต้องผ่าแบบนี้เลยเหรอ จะกล้าทำไมไหมเนี่ย มือไม้ชอบสั่นอยู่ด้วยสิครับ

ต้องศึกษาดูอยู่นานเหมือนกันครับกว่าจะลงมือทำ แรกๆก็ไม่คิดว่าจะทำได้เหมือนกัน แต่ก็ไม่ยากเกินความสามารถครับ

โห ดีเลยครับ ป๋าทอม

นี่แหละที่ถวิลหา แต่คงต้องซื้อ โคมใหม่ ไปลองทำ ท่า จะยาว แต่ไม่มีรถใช้ อิอิ

ว่า แต่ xxx shound 1500 นี่มันหาซื้อได้ที่ไหนอ่ะครับ สวยดีอ่ะ พอดีผม ติด Projector ไปแล้ว แหละ แต่กำลังหา shound ใส่อยู่ แต่กำลังคิดว่า แกะเข้าๆออกๆ โคมจะช้ำมั้ย

แต่ผมฝีมือไม่ถึง จ้างเพื่อนทำเอา แต่ได้วิธีเนียนๆแบนี้ว่าจะลองทำเองบ้าง

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ

โห ดีเลยครับ ป๋าทอม

นี่แหละที่ถวิลหา แต่คงต้องซื้อ โคมใหม่ ไปลองทำ ท่า จะยาว แต่ไม่มีรถใช้ อิอิ

ว่า แต่ xxx shound 1500 นี่มันหาซื้อได้ที่ไหนอ่ะครับ สวยดีอ่ะ พอดีผม ติด Projector ไปแล้ว แหละ แต่กำลังหา shound ใส่อยู่ แต่กำลังคิดว่า แกะเข้าๆออกๆ โคมจะช้ำมั้ย

แต่ผมฝีมือไม่ถึง จ้างเพื่อนทำเอา แต่ได้วิธีเนียนๆแบนี้ว่าจะลองทำเองบ้าง

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ

ผมซื้อมาจาก Ebay ครับซื้อมาของผมกับดิววี่ สังเกต Shound เหมือนกันเลย :P

ผมซื้อมาจาก Ebay ครับซื้อมาของผมกับดิววี่ สังเกต Shound เหมือนกันเลย :P

ควรจะต้องชุบก่อนใ่ส่เนาะ

ต้องศึกษาดูอยู่นานเหมือนกันครับกว่าจะลงมือทำ แรกๆก็ไม่คิดว่าจะทำได้เหมือนกัน แต่ก็ไม่ยากเกินความสามารถครับ

ผมเรื่องงานผีมือทำไม่ค่อยเป็นซะด้วยสิครับ ยิ่งต้องมีการผ่าโคมอะไรแบบนี้ คิดว่าผ่าได้ครับ

แต่ประกอบกลับเหมือนเดิมได้หรือไม่ อันนี้ไม่มีความมั่นใจแม้แต่น้อยเลยครับ T_T

อ้อ เออ ใช่ เดี๋ยวต้องหาวิธี เปิดปากเอเลี่ยน กับ ใส่กลับ ลืมๆ

อ๋อ ของคุณครับ พี่ต้น

โห้ สมัครมาถึงก้อโพสท์แรกที่นี่เลยคับ :P ยางกันฝุ่นก้อใส่อัดเข้าไปเลยคับ มันจะเป่งๆ ประหลาด ดูเบี่้ยวแต่ใช้ได้

แล้วค่อยทำครอบกันน้ำอีกทีคับ

ผมติดตามผลงานป๋าทอม มาจากบ้านนู้นนะครับ (พอดีคอมเสียเลยยังไม่ได้ใส่รูปครับ )

ดูวีดีโอ ที่พี่ Mod นำมาโพสให้แล้วยิ่งไปกันใหญ่เลย เห็นถึงความยากลำบากในขั้นตอนต่าง ๆ เลย

การจะเปิดโคมออก จำเป็นต้องใช้ความร้อน เท่าที่เห็นใน Video คือ ใช้เตาอบ และใช้ Heat Gun

เพื่อทำให้กาวละลาย จากนั้นก็ต้องรีบแงะออกตอนที่กำลังร้อนอยู่ หลังจากนั้นก็ต้องไปจัดการในส่วน

ของการหาวิธีติดตั้งหลอดเอาไปอีกที (เห็นแล้ว หนาวไม่รู้จะทำได้ไหม)

โคม FD ของเรา ราคาข้างละประมาณเท่าไหร่ท่านไหนพอทราบไหมครับ เผื่อว่าถ้ามันไม่แพงมาก

อาจจะช่วยเพิ่มความกล้าในการทำได้บ้าง เพราะถ้าทำเสียแล้วราคาโคมไม่แพงมาก ก็จะได้ไปซื่้อโคม

เดิม ๆ มาใส่ และบอกตัวเองว่า วันหลังอย่าเอามาแงะอีกนะ อิอิ

ขอบคุณพี่ Mod ต้น และ ป๋าทอม ด้วยสำหรับข้อมูลยั่วน้ำลายครับ