Jump to content

Retrofit Project : DIY OEM Projector ใส่โคม FD

Recommended Posts

• Replies 1.3k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

ใช้ซีนอลที่ขายทั่วไปใช่มั้ยครับพี่ ขั้ว HB4 ส่วนหลอด d2r ตัดต่อตรงขั้วหลอดใช่มั้ยครับ

ใช้ซีนอลที่ขายทั่วไปใช่มั้ยครับพี่ ขั้ว HB4 ส่วนหลอด d2r ตัดต่อตรงขั้วหลอดใช่มั้ยครับ

ใช้หลอด D2S คับ ส่วนการตัดต่อข้ว HB4 เอาไปต่อกับปลายสายบัลลาสท์ ที่เอามาเสียบกับตัวรถ

ขอสอบถามหน่อยครับว่า

CCFL 85 mm 75mm, cool white ของพี่ทอมมี่นั้นหาจากที่ไหนหรอครับ

บริเวณรอบๆ โคมในส่วนที่เป็น Shroud นั้น อุณหภูมิขณะใช้งานนั้นสูงไหมครับ

ถ้าไม่สูงขนาดโฟมละลายได้ผมอาจจะลองใช้โฟมแข็งมาทำเป็น Shroud แต่ก็จะเว้นช่องว่างไว้ไม่ให้โฟมสัมผัสกับตัวชุดลูกแก้วโดยตรงครับ

ขอสอบถามหน่อยครับว่า

CCFL 85 mm 75mm, cool white ของพี่ทอมมี่นั้นหาจากที่ไหนหรอครับ

บริเวณรอบๆ โคมในส่วนที่เป็น Shroud นั้น อุณหภูมิขณะใช้งานนั้นสูงไหมครับ

ถ้าไม่สูงขนาดโฟมละลายได้ผมอาจจะลองใช้โฟมแข็งมาทำเป็น Shroud แต่ก็จะเว้นช่องว่างไว้ไม่ให้โฟมสัมผัสกับตัวชุดลูกแก้วโดยตรงครับ

CCFL หาจาก Ebay คับ ตอนนี้ ขายกันเกลื่อนประเทศไทยละคับ :P

Shroud โฟมแข็งไม่รอดคับ อุณหภูมิตรงตัวโคม เอาว่าเปิดไป 10 นาทีจับไปก้อมือพองแล้วคับ อาจถึงขั้นหนังติดกันทีเดียว

ขอถามเพิ่มอีกหน่อยครับพี่

1. ตอนที่ผมไปหาโคมมือสองมานั้น ผมเห็นมีโคมรถยี่ห้ออื่นๆ ที่มีลูกแก้วติดอยู่ ถ้าผมเอามาถอดแต่เฉพาะลูกแก้วมาใช้นั้นจะได้ไหมครับ

ผมเห็นว่าเขาทำมาจากโรงงานเป็นลูกแก้ว + ฮาโลเจน เลยไม่แน่ใจว่าจะใช้งานกับ xenon ได้หรือไม่ ถ้าได้ พี่ว่าควรเป็นโคมของรถตัวไหนครับ(รถในเมืองไทย)

2. ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับว่าถ้าเป็นชุด Bi xenon นั้น ชุดไฟสูงเดิมของรถก็ไม่ต้องใช้งาน เพราะมันเป็นไฟสูง-ต่ำในตัว

ขอบคุณครับ

แล้วเรื่องบัลาส์ตนั้น ผมเห็นมีแบบอนาลอคกับดิจิตัล ร้านที่มีเขาก็โฆษณาว่าแบบดิจิตัลดีแบบนู้นแบบนี้ (ร้านใน กทม.)

ไม่ทราบว่าข้อเท็จจริงนั้นเป็นอย่างไรครับ

ร้านค้าในพื้นที่ที่ผมอยู่นั้น (โคราช) ผมได้ลองไปถามเขาว่าที่ร้านมีแบบไหน เขาก็บอกว่าก็บัสลาส์ตปกติทั่วไป (ไม่ระบุว่าอนาลอคหรือดิจิตัล) ผมก็เลยงงๆ ว่าจะเอายังไงดีครับ

ถ้าจะทำจริงๆ มีไม่กี่ตัวที่สามารถทำได้นะคับ เพราะโคม FD จัดว่าพื้นที่ติดตั้งโคมน้อยมาก :)

ลูกแก้วคือเลนส์คับ และ ถ้าโคมสำหรับ Halogen มันก้อสำหรับ Halogen ครับ จะมาเอาจับยัด Xenon แต่ลักษณะของแสงก้อยังเป็นแบบ Halogen อยู่ดี

โคม Projector ที่ใช้กันในรถยุโรปและญี่ปุ่นชั้นดีหน่อย จะเป็นโคมสำหรับหลอด Xenon แท้ๆ ตระกูล D2 นะครับ D1S D2S D2R ( S-single lenses, R- Reflector)

Xenon บ้านๆทั่วไปคือเอาลักษณะของหลอด Halogen แต่มาใช้หลักการ Xenon ในการทำแสง แล้วมาเรียกทับกันไปว่า Xenon น่ะครับ :(

ดังนั้นถ้าจะทำโคม Retrofit สมควรจะเอาโคม OEM มาทำ และใช้หลอด D2 แต่เอาบัลลาสท์ OEM ทั่วไปมาใช้ได้ครับ

ถ้าจะทำจริงๆ ใช้การสั่งซื้อดีกว่าคับ หาตามตลาดยากมาก

ดูวีดีโอ ที่พี่ Mod นำมาโพสให้แล้วยิ่งไปกันใหญ่เลย เห็นถึงความยากลำบากในขั้นตอนต่าง ๆ เลย

การจะเปิดโคมออก จำเป็นต้องใช้ความร้อน เท่าที่เห็นใน Video คือ ใช้เตาอบ และใช้ Heat Gun

เพื่อทำให้กาวละลาย จากนั้นก็ต้องรีบแงะออกตอนที่กำลังร้อนอยู่ หลังจากนั้นก็ต้องไปจัดการในส่วน

ของการหาวิธีติดตั้งหลอดเอาไปอีกที (เห็นแล้ว หนาวไม่รู้จะทำได้ไหม)

โคม FD ของเรา ราคาข้างละประมาณเท่าไหร่ท่านไหนพอทราบไหมครับ เผื่อว่าถ้ามันไม่แพงมาก

อาจจะช่วยเพิ่มความกล้าในการทำได้บ้าง เพราะถ้าทำเสียแล้วราคาโคมไม่แพงมาก ก็จะได้ไปซื่้อโคม

เดิม ๆ มาใส่ และบอกตัวเองว่า วันหลังอย่าเอามาแงะอีกนะ อิอิ

ขอบคุณพี่ Mod ต้น และ ป๋าทอม ด้วยสำหรับข้อมูลยั่วน้ำลายครับ

ประเด็นมันอยู๋ตอน แกะ นี่แหละครับ กับตอน ติดกับ ระวังโคมแตก นั่งดูเพื่อนทำ (ตอนนั้นให้ติด Proฯ เหมือนกัน)

ได้ยินแต่เสียง เปรี๊ยะ !! น้ำตาจะไหล แต่ไม่แตกนะครับ เ)็นเสียง คีมหนีบไว้ตอนเอาโคมกลับที่เดิม ถ้าให้ดี เอา Hot Gun เปาๆแล้วแงะๆ ซีล เดิม มากองๆไว้แล้วใช้แปะๆกลับลงไป แล้วประกบ

ปล.อันนี้ได้เห็นตอนแกะกับตา เพราะนั่งดูเพื่อนทำ ^^ เดี๋ยวต้องลองทำเองบ้าง หาซื้อโคมมือสองมาลองทำ เพราะอยากได้ โปรเจคเตอร์ คู่ อยู่

ว่าแต่ ป๋าทอม ครับ

เห็นรูปแรกๆยัด โปรเจคเตอร์คู่ ***ดวงในมัน เป็นไบซีนอลหรือ ครับ ถ้าไม่ใช่ ไฟสูงทำไงอ่ะ ??

ใช้หลอด D2S คับ ส่วนการตัดต่อข้ว HB4 เอาไปต่อกับปลายสายบัลลาสท์ ที่เอามาเสียบกับตัวรถ

เก็ตเลยครับพี่ พอดีซื้อโคม2.0มา ชุดซีนอล d2s มาจากห้องซื้อขายไม่รูจะติดยังไง(ขอบคุณครับ) สักพักค่อยลองโปรเจ็กเตอร์ครับ

เก็ตเลยครับพี่ พอดีซื้อโคม2.0มา ชุดซีนอล d2s มาจากห้องซื้อขายไม่รูจะติดยังไง(ขอบคุณครับ) สักพักค่อยลองโปรเจ็กเตอร์ครับ

เช็คสีสายด้วยคับ :0097:

โคมรุ่น 2.0 เป็นขั้วหลอดแบบ D2R นะครับ หลอด D2S มันจะใส่เลยไม่ได้ต้องเอามาคว้านร่องที่ฐานหลอดให้เหมือน D2R ถึงจะใส่ได้ครับ

ส่วน Projector ผม เดิมขั้วหลอด D2S แต่ซื้อหลอด D2R มาใส่ ก็ต้องคว้านร่องฐานหลอดให้เหมือน D2S แล้วก็ใส่ได้ :0032:

ว่าแต่ ป๋าทอม ครับ

เห็นรูปแรกๆยัด โปรเจคเตอร์คู่ ***ดวงในมัน เป็นไบซีนอลหรือ ครับ ถ้าไม่ใช่ ไฟสูงทำไงอ่ะ ??

ดวงในมัน สับขาหลอกคับ

โคมรุ่น 2.0 เป็นขั้วหลอดแบบ D2R นะครับ หลอด D2S มันจะใส่เลยไม่ได้ต้องเอามาคว้านร่องที่ฐานหลอดให้เหมือน D2R ถึงจะใส่ได้ครับ

ส่วน Projector ผม เดิมขั้วหลอด D2S แต่ซื้อหลอด D2R มาใส่ ก็ต้องคว้านร่องฐานหลอดให้เหมือน D2S แล้วก็ใส่ได้ :0032:

D2S กับ D2R บากคนละด้านแบบ ส่องกระจกคับ

เดี๋ยวจะถอดไปชุบใหม่ ไว้ว่างๆก่อน

shroud ที่ซื้อจาก e-bay มา ควรจะเอาไปชุบใหม่ก่อนติดตั้งเหรอครับ

ของเดิมที่มันชุบมาลอกง่ายเหรอครับ

shroud ที่ซื้อจาก e-bay มา ควรจะเอาไปชุบใหม่ก่อนติดตั้งเหรอครับ

ของเดิมที่มันชุบมาลอกง่ายเหรอครับ

ของผมใช้มาปีกว่าแล้ว ยังไม่ลอกน่ะครับ สั่งมาพร้อมพี่ต้น แต่ของพี่ต้นเห็นว่าลอกแล้ว ยังหวั่นๆอยู่เหมือนกันครับ

ไม่้ต้องครับ ใช้ได้เลย ของดิวยังอยู่ดีครับ แต่ของผมมันพอง

สาเหตุคงเกิดจากความร้อน ซึ่งProjector แต่ละตัวปล่อยความร้อนออกมาไม่เหมือนกันครับ

ของผม TL เป็น Projector แบบปิด มีความร้อนสะสมที่ตัวโปรมากครับระบายออกไปไหนไม่ได้

ของดิวเป็นแบบเปิด ระบายควาร้อนออกได้ง่ายกว่า

ไม่้ต้องครับ ใช้ได้เลย ของดิวยังอยู่ดีครับ แต่ของผมมันพอง

สาเหตุคงเกิดจากความร้อน ซึ่งProjector แต่ละตัวปล่อยความร้อนออกมาไม่เหมือนกันครับ

ของผม TL เป็น Projector แบบปิด มีความร้อนสะสมที่ตัวโปรมากครับระบายออกไปไหนไม่ได้

ของดิวเป็นแบบเปิด ระบายควาร้อนออกได้ง่ายกว่า

ท่านเสริม LED ด้วยนะ เปิดนานๆ มันก้อร้อนใช้ได้เลย

ท่านเสริม LED ด้วยนะ เปิดนานๆ มันก้อร้อนใช้ได้เลย

LED ผมมันร้อนไม่ได้ครึ่ง CCFL ของป๋าเลยนะ CCFL ของป๋าร้อนมือจับไม่ได้เลยนะ

LED ผมมันร้อนไม่ได้ครึ่ง CCFL ของป๋าเลยนะ CCFL ของป๋าร้อนมือจับไม่ได้เลยนะ

ไม่เคยจับ :0002:

ผมทำช่องระบายความร้อน ด้านหลังล่าง ของตัวโปรเจคเตอร์นิดหน่อยครับ ช่วยระบายความร้อนได้บ้าง

ผมทำช่องระบายความร้อน ด้านหลังล่าง ของตัวโปรเจคเตอร์นิดหน่อยครับ ช่วยระบายความร้อนได้บ้าง

นั่นไง เทพแท้ ไม่บอกทริกกันมั่ง B)