Jump to content

Retrofit Project : DIY OEM Projector ใส่โคม FD

Recommended Posts

นั่นไง เทพแท้ ไม่บอกทริกกันมั่ง B)

ทริก เทรอก อะรั๊ย เจาะผิดปิดไม่เป็นน่ะแหละ

• Replies 1.3k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

ทริก เทรอก อะรั๊ย เจาะผิดปิดไม่เป็นน่ะแหละ

กำ ก็ว่าอยู่ความร้อนต้องขึ้นด้านบน เจาะรูด้านล่างระบายความร้อน :0026:

สอบถามหน่อยครับ เราจะรู้ได้ไงว่า lens ของเราเป็น clear lens หรือที่เค้าขายให้เราเป็น clear lens หรือป่าว

สอบถามหน่อยครับ เราจะรู้ได้ไงว่า lens ของเราเป็น clear lens หรือที่เค้าขายให้เราเป็น clear lens หรือป่าว

คร่าวๆน่ะครับพี่ก็อต clear lens ถ้ามองด้วยตาเปล่าก็เทียบกับ lens ปกติแสงจะคมกว่า สว่างกว่าครับ คัลเลอร์แบน เป็นแนวเส้นชัดกว่า ซึ่ง clear lens จะไม่ได้มีมากับ ตัวโปรเจคเตอร์ทุกรุ่น จะมีมาแค่บางรุ่น เช่น subaru , bmw จำรุ่นไม่ได้น่ะครับ นอกจากนั้นจะต้องสั่งซื้อมาเปลี่ยนเอง โดยเทียบขนาด 2" 3" etc. บางรุ่นอาจต้องเจียรขอบเลนออกเพื่อให้ใส่ได้กับเบ้าเดิมของตัวโปรเจคเตอร์ ราคาแล้วแต่รุ่นและขนาดครับ

ส่วนอื่น รอท่านอื่นมาตอบน่ะครับ

เทียบแสง ก่อนเปลี่ยนเคลียเลนส์ครับ

หลังเปลี่ยนครับ

ดูง่ายๆครับ เคลียเลนส์ เลนส์จะใสเนียนเรียบไม่มีจุดผิวส้มหรือเป็นเส้นริ้วๆครับ

ดูจากภาพจะเห็นความแตกต่าง ซ้าย ไม่ใช่เคลียเลนส์ ขวาเป็นเคลียเลนส์

คร่าวๆน่ะครับพี่ก็อต clear lens ถ้ามองด้วยตาเปล่าก็เทียบกับ lens ปกติแสงจะคมกว่า สว่างกว่าครับ คัลเลอร์แบน เป็นแนวเส้นชัดกว่า ซึ่ง clear lens จะไม่ได้มีมากับ ตัวโปรเจคเตอร์ทุกรุ่น จะมีมาแค่บางรุ่น เช่น subaru , bmw จำรุ่นไม่ได้น่ะครับ นอกจากนั้นจะต้องสั่งซื้อมาเปลี่ยนเอง โดยเทียบขนาด 2" 3" etc. บางรุ่นอาจต้องเจียรขอบเลนออกเพื่อให้ใส่ได้กับเบ้าเดิมของตัวโปรเจคเตอร์ ราคาแล้วแต่รุ่นและขนาดครับ

ส่วนอื่น รอท่านอื่นมาตอบน่ะครับ

เทียบแสง ก่อนเปลี่ยนเคลียเลนส์ครับ

หลังเปลี่ยนครับ

ขอบคุณครับดิว คือกำลังให้เด็กวิ่งไปดูที่เซียงกงอยู่พอดีมันวิ่งอะไหล่อยู่ เห็นขายในเว็บหลายเจ้าแพงๆทั้งนั้นเลย

ผมกำลังจะหามายัดใส่ vios ซะหน่อย เลยต้องหาที่มันเป็น bi xenon โทรไปถามที่ขายๆในเว็บบอกว่าต้องเป็น ของ bena กะ bmw แบบดิวว่าเลย

แต่รุ่นละซิจำไม่ได้ เคยโมมาทีนึงละ ใช้ projector camry ยัดเอาแต่มันต้องโมเยอะมากมายเพราะต้องให้หลอด H4 ลงได้

สรุปออกมาดีพอสมควร แต่ไม่มันไม่โดนใจคนทำ กะว่าจะลองหาทำใหม่ ตอนนั้นที่ผมทำผมไม่ได้ใช้น๊อตยึดเลย ใช้ซีเมนต์เหล็กเอา

มาดูกะทู้นี้เกิดกิเลสขึ้นมาอีก เหงแต่ละท่านเทพๆทั้งนั้นเลย อีกอย่าง***ฝาครอบลูกแก้วนี่ซิ จะไปหาที่ไหนได้

ท่านใดเคยใช้ตัวนี้ Bi xenon Morimoto Mini H1 บ้าง ดีไหมผมโทไปถามคนขายบอกว่าเป็นของไต้หวัน clear lens มาในตัว

แต่ไม่ใช่โคมติดรถมา เลยอยากรู้ว่ามันจะดีไหมแบบนี้

ดูง่ายๆครับ เคลียเลนส์ เลนส์จะใสเนียนเรียบไม่มีจุดผิวส้มหรือเป็นเส้นริ้วๆครับ

ดูจากภาพจะเห็นความแตกต่าง ซ้าย ไม่ใช่เคลียเลนส์ ขวาเป็นเคลียเลนส์

โอเคเลยเข้าใจละครับ ขอบคุณมากครับท่านพี่

ขอบคุณครับดิว คือกำลังให้เด็กวิ่งไปดูที่เซียงกงอยู่พอดีมันวิ่งอะไหล่อยู่ เห็นขายในเว็บหลายเจ้าแพงๆทั้งนั้นเลย

ผมกำลังจะหามายัดใส่ vios ซะหน่อย เลยต้องหาที่มันเป็น bi xenon โทรไปถามที่ขายๆในเว็บบอกว่าต้องเป็น ของ bena กะ bmw แบบดิวว่าเลย

แต่รุ่นละซิจำไม่ได้ เคยโมมาทีนึงละ ใช้ projector camry ยัดเอาแต่มันต้องโมเยอะมากมายเพราะต้องให้หลอด H4 ลงได้

สรุปออกมาดีพอสมควร แต่ไม่มันไม่โดนใจคนทำ กะว่าจะลองหาทำใหม่ ตอนนั้นที่ผมทำผมไม่ได้ใช้น๊อตยึดเลย ใช้ซีเมนต์เหล็กเอา

มาดูกะทู้นี้เกิดกิเลสขึ้นมาอีก เหงแต่ละท่านเทพๆทั้งนั้นเลย อีกอย่าง***ฝาครอบลูกแก้วนี่ซิ จะไปหาที่ไหนได้

ท่านใดเคยใช้ตัวนี้ Bi xenon Morimoto Mini H1 บ้าง ดีไหมผมโทไปถามคนขายบอกว่าเป็นของไต้หวัน clear lens มาในตัว

แต่ไม่ใช่โคมติดรถมา เลยอยากรู้ว่ามันจะดีไหมแบบนี้

ไม่แน่ใจว่าเป็นตัวเดียวกับที่ TRS ขายหรือเปล่านะ Morimoto Mini H1 แต่แสงที่ได้ดีทีเดียวครับ

ดูตาม link นี้ครับ http://www.theretrofitsource.com/product_info.php?products_id=3181

รบกวนอีกเรื่องครับ ผมอยากรู้ว่า xenon แท้ๆที่ใช้กันมันดีกว่า xenon (1500-2500บาท) ถูกๆอะไรบ้างครับ

ก็คงเป็นในด้านคุณภาพและเทคโนโลยีในการผลิตแหละครับ

ของถูกๆก็ใช้อุปกรณ์ถูกๆมาประกอบอายุงานก็สั้นครับเดี๋ยวก็เสีย แก้วหลอดก็ใช้วัสดุต่างกัน

อย่างหลอดของแท้จะใช้เป็นแก้วควอตท์ในการทำหลอดแ้ก้วเพื่อป้องกันรังสี UV ที่ส่งออกมา

ถ้าเป็นหลอดราคาถูก จะปล่อย uv ออกมาทำลายจานฉายทำให้หมองแล้วก็ไม่สว่างหรืออาจทำให้จานฉายใหม้ดำไปเลยครับ

ก็คงเป็นในด้านคุณภาพและเทคโนโลยีในการผลิตแหละครับ

ของถูกๆก็ใช้อุปกรณ์ถูกๆมาประกอบอายุงานก็สั้นครับเดี๋ยวก็เสีย แก้วหลอดก็ใช้วัสดุต่างกัน

อย่างหลอดของแท้จะใช้เป็นแก้วควอตท์ในการทำหลอดแ้ก้วเพื่อป้องกันรังสี UV ที่ส่งออกมา

ถ้าเป็นหลอดราคาถูก จะปล่อย uv ออกมาทำลายจานฉายทำให้หมองแล้วก็ไม่สว่างหรืออาจทำให้จานฉายใหม้ดำไปเลยครับ

เรื่องความสว่างเท่ากันไหมครับพี่ แบบว่า 4300k เหมือนกันอะครับ

กำลังจะยัดของแท้อยู่รอบนี้ขอหาข้อมูลแบบแน่นๆหน่อย จะได้ทีเดียวจบครับ

เรื่องความสว่างเท่ากันไหมครับพี่ แบบว่า 4300k เหมือนกันอะครับ

กำลังจะยัดของแท้อยู่รอบนี้ขอหาข้อมูลแบบแน่นๆหน่อย จะได้ทีเดียวจบครับ

ความสว่างใกล้เคียงกันครับ แต่ของราคาถูกนี่บางที ค่า 4300 K เหมือนกันแต่สีอาจเพี้ยนครับ ขาวแต่ไม่เท่ากันเอาแน่นอนไม่ได้ครับ

แต่ถ้าเป็นของ OEM เช่น Osram, Philips นี่แสงที่ได้เท่ากันเป๊ะๆครับ

ผมซื้อมาของจืนยังวางทิ้งไว้ที่บ้านเลย ไปซื้อหลอด Philips มาใช้ดีกว่าเยอะครับ

มีห้องนี้ด้วยแฮะ แจ๋วไปเลย :0146:

พี่ต้นแน่นมากๆ

Acura TL พี่แน่นเต็มพื้นที่ มวาก :P

อะไรกันจ๊ะ ห้องนี้เขาเข้ากันมาจนพื้นสึกหมดแล้ว เพิ่งจะเห็นเหรอ -_-

ของผมตอนนี้

ล่าสุด cutoff ประมาณนี้ แต่คัลเล้อแบนด์เข็มกว่า แต่ก็สั้นกว่านิดเดียว

ความเข้มแสงใต้cutoff ประมาณนี้ เข้มกว่านี้อีกนิสนึง...

แสง เริ่มลงพื้นตั้งแต่กันชนหน้ากันเลยทีเดียว

กว้างน้อยกว่านี้ นิดหน่อย แต่ก็เกือบๆนี้

อะไรกันจ๊ะ ห้องนี้เขาเข้ากันมาจนพื้นสึกหมดแล้ว เพิ่งจะเห็นเหรอ -_-

เวลาว่าง ของเราไม่เท่ากันครับท่านพี่

ว่างน้อยงานแยะ เศร้า :(

เวลาว่าง ของเราไม่เท่ากันครับท่านพี่

ว่างน้อยงานแยะ เศร้า :(

ถ้าว่างก็เข้าไปเปิดคลังความรู้ระดับเทพได้ที่นี่ครับ มีProแทบทุกรุ่น

http://jvxdriver.com/Modded%20RX330%20with%20E30%20Lens%20and%20Custom%20Curve%20Shield.htm

ของผมใช้มาปีกว่าแล้ว ยังไม่ลอกน่ะครับ สั่งมาพร้อมพี่ต้น แต่ของพี่ต้นเห็นว่าลอกแล้ว ยังหวั่นๆอยู่เหมือนกันครับ

ไม่้ต้องครับ ใช้ได้เลย ของดิวยังอยู่ดีครับ แต่ของผมมันพอง

สาเหตุคงเกิดจากความร้อน ซึ่งProjector แต่ละตัวปล่อยความร้อนออกมาไม่เหมือนกันครับ

ของผม TL เป็น Projector แบบปิด มีความร้อนสะสมที่ตัวโปรมากครับระบายออกไปไหนไม่ได้

ของดิวเป็นแบบเปิด ระบายควาร้อนออกได้ง่ายกว่า

ขอบคุณครับ ผมสั่งของ TRS มา Panamera ว่าจะเสริม LED เข้าไป ต้องหาเหลี่ยมหน่อย

ทำพังคามือมาแล้ว เสียค่าโง่มาแล้ว เป็นเทพทั้งนั้นคับ :lol: เทพจริงๆ ยังไม่มาเยี่ยมซักท่าน :P