Jump to content

เข้าไปจูนมาใหม่ 2 รอบแล้วก็ยังวิ่งได้น้อยอยู่เริ่มเครียดละครับ

Recommended Posts

สืบเนื่องจากกระทู้เก่า

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/9491-%E0%B8%96%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A2%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%94%E0%B9%89-320%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B9%82%E0%B8%A5%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B8%95/

ผมเข้าไปให้ทางอู่ที่ติดตั้งเช็คว่าไอ้ที่มันหายไปเนี่ยเพราะอะไรครั้งแรกช่างไม่ได้จูนอะไรให้ใหม่ บอกแค่ว่ารุ่นนี้มันจูนออโต้อยู่แล้ว

แก๊สไม่มีการรั่วทุกอย่างทำงานปกติให้ลองกลับไปเช็คดูลมยาง โอเคผมกลับมาเช็คลมยางลองวิ่งจับอีกรอบ 2-3 ถังก็ยังแตะแค่ 260 โลเท่าเดิม

เลยกลับไปให้ช่างตรวจสอบใหม่คราวนี้ช่างบอกว่าค่าแก๊สที่จูนไปมันเพี้ยนไม่ตรงกับกล่้อง ECU (เหมือนว่าผมไปเปลี่ยนเชื้อเพลิง) แต่ผมก็มั่นใจ

ว่าไม่เคยเปลี่ยนเลยครั้งแรกที่ติดเติม โซฮอล 95 ทุกวันนี้ก็ยัง โซฮอล 95 ไม่เคยเปลี่ยน อะโอเคไม่เป็นไรลองกลับไปวิ่้งจับดูใหม่

2-3 ถังเช่นเดิมผลปรากฎว่าจากวิ่งได้ 260 เพิ่มขึ้นมา เป็น 280 โล ได้เพิ่มมา 20 โล แต่ก็ยังไม่เป็นที่หน้าพอใจเพราะผมอยากให้มันวิ่งได้เหมือนตอนแรก

ที่เคยวิ่งได้ 330+ ขอความเห็นท่านผู้รู้หน่อยครับอาการมาอย่างนี้แล้วจริงๆมันสามารถมีสาเหตุจากเหตุใดได้บ้าง เพราะคิดว่ากำลังจะกลับเข้าไป

ให้ช่างจูนเป็นรอบที่ 3 อยากให้มันจบๆเลย เพราะไปให้จูนผมก็เสียเวลาไปวันๆนึงเลยฟรีๆครับ ขอบคุณมากครับ

ถ้าไม่หาย ว่างๆลองมาให้ผมดูให้ก็ได้นะ

ขอบคุณครับพี่เกรียงเด๋วผมจะลองจับน้ำมันดูก่อนครับว่าวิ่งได้กี่โลลิตร ของพี่เกรียงน้ำมันกี่โลลิตร และแก๊สกี่โลลิตรครับผม

ขอบคุณครับพี่เกรียงเด๋วผมจะลองจับน้ำมันดูก่อนครับว่าวิ่งได้กี่โลลิตร ของพี่เกรียงน้ำมันกี่โลลิตร และแก๊สกี่โลลิตรครับผม

พี่เกรียงดูได้ทุกอาการของรถเลยครับ

อยากเอาไปให้ดูเหมือนกัน ดูทั้งคันเลยครับ

ปล. ผมใช้ donut 54 lite เต็มถัง 40 lite ac stage 300 premium. เหมือนกัน

วิ่งได้ 440-480 ครับ แล้วแต่ปั้ม

1.8 E เดิมๆเลยครับ

พี่เกรียงดูได้ทุกอาการของรถเลยครับ

อยากเอาไปให้ดูเหมือนกัน ดูทั้งคันเลยครับ

ปล. ผมใช้ donut 54 lite เต็มถัง 40 lite ac stage 300 premium. เหมือนกัน

วิ่งได้ 440-480 ครับ แล้วแต่ปั้ม

อ่อล้อเดิมๆใช่ไหมครับ ของผมไปลงล้อ 18 มา

ของผมจูนอยู่ประมาณ 1.25 เท่า ของน้ำมันครับ

ไม่ขนาดนั้นอะครับ ก็ดูได้เป็นบางอย่างครับ ของผมโดนัท 46 ลิตร วิ่งจนตัดเติมได้ 40 ลิตร วิ่งได้แค่ 320 โลเองครับ อันนี้ที่รถโชว์ 10 โลลิตรนะครับ (เทียบน้ำมัน)

ที่มันได้น้อยอาจจะเพราะทั้งใช้กรองเปลือยและเดินท่อใหม่ครับ กินเยอะคายเยอะ ก็ยิ่งได้ระยะน้อย แลกกับความแรงที่เพิ่มขึ้นครับ

อ่อล้อเดิมๆใช่ไหมครับ ของผมไปลงล้อ 18 มา

มีส่วนนะครับ

ผมล้อเดิมๆ ขอบ 16 ครับ

แต่ล้อขอบ 18 อาจจะกินขนาดนั้นอะครับ

ของผมก็ไม่รู้ว่า กี่เท่าของน้ำมันเหมือนกัน

ของผมโดนัท 52 ลิตร เติมเต็มถัง วิ่งจนตัดได้แค่ 260 โล ปกติหรือเปล่าครับ

ล้อขอบ17

ของผมโดนัท 52 ลิตร เติมเต็มถัง วิ่งจนตัดได้แค่ 260 โล ปกติหรือเปล่าครับ

ล้อขอบ17

ล้อขอบ17

ผมว่า ถ้าวิ่งปกติธรรมดา จะน้อยไปหรือป่าวครับ

แต่ประเด็นหลักของผมมันคือว่าล้อ 18 ตั้งแต่ติดมาแล้วสิครับ ช่วงแรกก่อนจูน 1000 โลยังวิ่งได้ 330+ พอเข้าจูน 1000 โลปุ๊บเหลือ 260-280 เฉยเลย สภาพรถเหมือนเดิมทุกอย่างตั้งแต่ติดครั้งแรกมา ยังไม่มีกา่รเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องหรือทำอะไรกับรถเลยทั้งสิ้น ตอนนี้เลยกำลังจับน้ำมันอยู่ครับว่ามันวิ่งได้กี่โลลิตร

อันนี้ทางช่างบอกมา

- แก๊ส 38 ลิตร วิ่งได้ 280 กม. แสดงว่า ค่าความสิ้นเปลืองแก๊สอยู่ที่ 7 กม.ต่อ ลิตร
ลองเติมน้ำมันเต็มถัง แล้ว วิ่งสัก 100 กม.ให้ใช้งานเหมือนกับที่เราใช้แก๊ส แล้วกลับไปเติมเต็มถังดูครับ
น้ำมันต้องได้ความสิ้นเปลืองอยู่ที่ 8-9 กม. ต่อลิตร

ถ้าได้เท่านี้ ระบบแก๊สก็ปกติแล้วครับ
ถ้าได้น้อยกว่านี้ แสดงว่ามีปัญหาที่ปัจจัยอื่นที่ไม่เกี่ยวกับแก๊สแล้วครับ
ถ้าได้มากกว่านี้ แสดงว่าปัญหาอยู่ที่ระบบแก๊สครับ

ล้อขอบ17

น่าจะน้อยไปน่ะพี่ 17 น่าจะได้สัก 350 +- สงสัยจูนหนาไปหน่อย

ล้อขอบ17

ของผมขอบ 17 แก๊สประมาณ 36-37 ลิตร วิ่งได้ประมาณ 300-320 โล อ่ะครับ

ผมว่าของพี่แลจะได้น้อยเกินไปนะครับ ลองไปจูนใหม่ดูครับ