Jump to content

เปิดไฟตัดหมอกแล้วไฟที่หน้าจอเครื่องเสียงและไฟของแอร์กระพริบครับ

Recommended Posts

สอบถามหน่อยครับพอดีซื้อสวิตช์และไฟมาต่อเอง

เป็นสวิตช์ที่ซื้อมาเองตัวเดียวกับรุ่นที่มีไฟตัดหมอกติดรถมาครับ ไฟตัดหมอกซื้อมาเองแต่ใส่ซีนอล

ต่อเสร็จลองเปิดดู ปรากฎว่าไฟที่จอเครื่องเสียงกับไฟแอร์มันกระพริบครับ ใครพอทราบบ้างช่วยตอบที

ขอบคุณครับ

ลองเอาซีนอนออก ใส่ฮาโลเจนธรรมดาดูว่าเปิดแล้วเป็นยังไงก่อนคับ

ถอดบัลลาสออกก่อน ลองเปิดสวิทส์ดู

ถ้ายังกระพริบ หาจุดจ่ายไฟเลี้ยงรีเลย์ใหม่

ถ้าหายกระพริบ หาจุดจ่ายไฟเลี้ยงหลอดใหม่

ผลจากการลองจากคำแนะนำของพวกพี่ที่แนะนำมาผลปรากฎดังนี้ครับ

1.ตามพี่ทอมมี่ให้ลองเอาหลอดธรรมดาใส่แทน ไม่ได้ลองครับเนื่องจากหลอดธรรมดาไม่มีครับ

2.ตามพี่ Aae ครับลองถอกบัลลาสออกแล้วเปิดสวิตช์ดูไม่หายครับ

เปลี่ยนจุดจ่ายไฟแล้วไม่หายแล้วเปิดสวิตช์ดูไม่หายครับ

3.ลองต่อเฉพาะชุดสวิตช์แล้วลองเปิดสวิตช์ดูก็ไม่หาย

4.ลองถอดชุดรีเลย์ที่ติดกับตัวสวิตช์แลล้วลองเปิดดูก็ไม่หาย

5.ลองรื้อชุดสวิตช์ดูมันจะมีหลอดไฟเล็กๆที่อยู่ในสวิตช์แล้วลองถอดดูแล้วลองเปิดสวิตช์ดูปรากฎว่ามันไม่กระพริบครับ เลยลองประกอบทั้งชุดแล้วไม่ต่อชุดหลอดไฟเล็กๆที่อยู่ในสวิตช์เข้าไปผลปรากฎว่ามันใช้งานได้ครับ

ตกลงไอ้หลอดตัวนี้มันมีผลอะไรกับวงจรไฟในรถครับ เพราะผมสังเกตว่ามันที่หลอดมันมีสัญลักษณ์ให้ต่อ ขั้วลบ กับ PE วงจรมันก็ต่อแบบนั้นจริงๆครับ

ใครรู้ช่วยบอกที

555 งงเลยผม หลอดน้อยไปเกี่ยวอะไรด้วย ไม่น่าไปเกี่ยวกับการดึงกระแส

แต่เอาเถอะคับ ลองใช้ไปก่อน ถ้าใช้ได้ตลอดไป โทษหลอดเลย 555 ใส่มาทำอัลไล :D

อ๋อ โอเคๆ ผมพลาดเอง หลอดซีนอนไม่ได้กระพริบ แต่ไปกระพริบที่ไฟจอ โอเคพลาดๆ ขอโทษคับ ผมมองไม่ดีมาหลายทีละ เปิดจากมือถือ

แต่ก้อยังไม่น่าเกี่ยวกับหลอดน้อยเลยนะ :D

สวิทส์ไฟตัดหมอกสำหรับรุ่นที่มีไฟตัดหมอกมากับรถเลยจะอยู่ที่ก้านสวิทส์คอพวงมาลัยครับ

อันนี้ที่สวิทส์มีไฟแสดงว่าเป็นของซับ

ลองดูจุดที่จ่ายไฟให้หลอดที่สวิทส์ ต้องเป็นจุดเดียวกับที่จ่ายให้รีเลย์ครับ