Jump to content

เอาวิธีรื้อประตูมาฝากครับ ละเอียดมาก

Recommended Posts

ขอบคุณครับพี่ที่นำมาแชร์กัน เป็นประโยชน์มากครับ
อย่าน้อยคนที่ไม่เคยรื้อก็จะได้รู้จุดยึดต่าง เวลางัดหรือดึงจะได้ไม่หัก

ขอบคุณครับพี่ที่นำมาแชร์กัน เป็นประโยชน์มากครับ

อย่าน้อยคนที่ไม่เคยรื้อก็จะได้รู้จุดยึดต่าง เวลางัดหรือดึงจะได้ไม่หัก

ครับผมแต่น่าจะมีขั้นตอนการถอด ที่มือจับเปิดประตูด้านนอกด้วยครับ ไม่ทราบใครพอจะมีบ้างมั้ยครับ พอดีจะลองถอดของตัวเองดุเพื่อเปลี่ยนเป็นคาร์บอนอ่ะคับ แต่มาเจอคลิปนี้พอดี ช่วยได้เยอะเลย แต่ยังไม่จบ .. :D :D

ขอบคุณครับพี่ที่นำมาแชร์

พี่ตรีพอจะมีวิธีถอดตัวด้านนอกมั้ยครับพี่

พี่ตรีพอจะมีวิธีถอดตัวด้านนอกมั้ยครับพี่

คิวเส้น ๆ ใช่ไหม

น่าจะเป็นตัวเปิดประตูด้านนอกนะครับ...คุณตรี

น่าจะเป็นตัวเปิดประตูด้านนอกนะครับ...คุณตรี

ไม่ใช่ครับพี่ตรี เป็นมือจับที่เปิดประตูอ่ะครับ..

:0084:

• 2 weeks later...

ดูคลิป นี้แล้วแค้น อู่มันเอาไขควงงัดเป็นรอยเลย  ตอนแกะสวิท         พอเราบอกว่าแกะแบบนี้ มันเถียง บอกว่าแกะมาหลายคันแล้วแบบนี้แหละ       พอหันไปดูเป็นรอย ผมเลยเดินหนีทำใจไม่ได้รถบาดเจ็บ

ดูคลิป นี้แล้วแค้น อู่มันเอาไขควงงัดเป็นรอยเลย  ตอนแกะสวิท         พอเราบอกว่าแกะแบบนี้ มันเถียง บอกว่าแกะมาหลายคันแล้วแบบนี้แหละ       พอหันไปดูเป็นรอย ผมเลยเดินหนีทำใจไม่ได้รถบาดเจ็บ

เปิดคลิปให้มันดูเลยพี่...

• 1 month later...

เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปไว้เพิ่งเปลี่ยนมือเปิดเสร็จเมื่อคืน ยุงมันเยอะ คร่าวๆนะครับ(ต่อยอดจากแกะแผงประตูออกมาแล้วนะ)

1.ปลดแผ่นพลาสติกขาวๆที่อยู่ตรงมือเปิดออก ให้มองเห็นน็อตเบอร์ 10 ด้านใน

2.ประตูบานหน้า ให้ปลดปลั๊กไฟออก แกะฝาปิดสีดำๆออก ก็จะมองเห็นน็อตเบอร์10 ด้านในอีกตัว ใช้ตัวทีไขออกมา (ระวังน็อตร่วงล่ะ)

3.ปลดเหล็กยึดน็อตเบอร์10ออกทั้ง2ตัว

4.ปลดเหล็กที่เกี่ยวมือเปิดประตูออก โดยใช้มืออีกข้างดึงมือเปิดด้านนอกประตูออก ตะขอเหล็กมันจะเด้งลงมาให้แกะง่ายๆ ใช้มือดันเหล็กเข้าหาตัวตรงๆ

5.หากระดาษกาวมาแปะเหล็กเกี่ยวประตูไว้หน่อยกันมันหลุดจากร่อง

6.ถอดมือเปิดออก โดยดึงเข้าหาตัวเอง เริ่มจากทางด้านซ้ายก่อนพอหลุดแล้วก็จะถอดด้านขวาได้ง่ายๆ

7.ประกอบกลับก็ทำย้อนกลับคับ ใจเย็นๆ

ส่วนประตูหลัง จะต้องถอดกลอนประตูออกด้วย โดยใช้ไขควงไข มีน็อต 3 ตัว จากนั้นก็ทำวิธีเดียวกันหมดคับ