Jump to content

ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ K20A จะไป E85

Recommended Posts

ผมอยากทำรถให้เติม E85 ได้นะครับ

ตอนนี้รถผมไว้วางเครื่องเป็นที่เรียบร้อยแล้ว พร้อมทั้งทำการเปลี่ยนปั๊มติ๊กและลูกลอยอดทนเป็นที่เรียบร้อยแล้ว แต่หัวฉีดที่เตรียมไว้ยังไม่ได้เปลี่ยนครับ เนื่องจากขาดอุปกรณ์และฝีมือในการ modify บวกกับตอนนี้เติม e85 ลงถังไปแล้วครับ ขับไปกลับที่ทำงานช้าๆ (รอบไม่เกิน 3000) ผลปรากฏว่าไปโชว์ แจ้งว่า too lean ซึ่งผมก็ไม่ได้แปลกใจอะไรครับ ตอนนี้อยากแก้ปัญหาดังกล่าวผมจึงมาขอความช่วยเหลือเหล่าเทพ DIY เพื่อขอคำแนะนำการพวงสายหัวฉีดเพิ่มเติม และเปลี่ยนหัวฉีด เพื่อทำให้ project นี้จบลงอย่างสมบูรณ์

แนวทางที่คิดไว้นะครับ เป็น step ดังนี้

1.  หัวฉีดเดิม 310cc จะถอดออกโดยไม่ตัดตัวปลั๊กเดิมออกเพื่อความสะดวกเวลากลับคืนร่างเดิม

2.  พ่วงปลั๊กหัวฉีดใหม่เข้าไป และใส่หัวฉีดใหม่ขนาด 410cc เข้าไปแทน โดยพันปลั๊กเดิมซ่อนไว้ไม่ให้เกะกะ

3. clear error เพื่อกลับมาลุ้นว่าจะเกิดอะไรต่อไป

4. หาคนจูนเพื่อความสมบูรณ์ของระบบ

ขอความกรุณาผู้มีใจช่วยเหลือ แนะนำหน่อยครับว่า  step 1 และ step 2 นั้นมีใครพอจะแนะนำ วิธีการทำได้มั่งหรือปล่าวครับ หรือควรจะไปปรึกษาเทพท่านไหนได้บ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับสำหรับคำแนะนำ

วิ่งดีมากครับ รู้สึกว่าดีกว่า benzine95 อีกครับ ตอนนี้ปกติทุกอย่างครับ ไฟที่เคยโชว์หายไปแล้วครับ เครื่องเงียบกว่าเดิมแบบคนละคัน ถ้าจูนเสร็จแล้วจะพาไปลองน้าครับพี่ รบกวนหาค้ำหลังอีกอันสิครับ มันคันอยากโดน

วิ่งดีมากครับ รู้สึกว่าดีกว่า benzine95 อีกครับ ตอนนี้ปกติทุกอย่างครับ ไฟที่เคยโชว์หายไปแล้วครับ เครื่องเงียบกว่าเดิมแบบคนละคัน ถ้าจูนเสร็จแล้วจะพาไปลองน้าครับพี่ รบกวนหาค้ำหลังอีกอันสิครับ มันคันอยากโดน

แจ๋วเลยครับ เยี่ยมเลย ขออนุญาตนำไปข้อมูลนี้ไปสานต่อนะครับ ^_^

ได้เลยครับ เด๋วจัดค้ำหลังล่างไว้ให้ครับ