Jump to content

สอบถามเรื่อง e-drive ปรับคันเร่งไฟฟ้าหน่อยครับ

Recommended Posts

สำหรับผม ผมคิดว่ามันยืดหยุ่นกับการใช้งานดีครับ เวลาขับในเมือง รถติด ผมใช้โหมด Eco ช่วยประหยัดน้ำมันได้ บางครั้งอยากขับสนุกๆ บ้าง ก็โหมด Sp (Sport) ขับธรรมดา รถไม่มาก เรื่อยๆ ก็โหมด Normal

พ่วงกล่องดีกว่าครับ แค่คุมลิ้น แต่ไม่ได้คุมการจ่ายนํ้ามัน

แถมอีกนิส

เหยีบมากก็กินมากเหมือนเดิม แต่มีผลในด้านการตอบสนองเร็วขึ้นกดนิด มาเยอะ ออกตัวเร็ว เร่งแซงง่าย รถเดิมๆเขาคำนวนการเปิดลิ้นปีกผีเสื้อให้หน่วงไว้นิดๆ เวลาผู้หญิงขับ จะไม่กระชากออกไป จะไปแบบนิ่มๆ แต่หลายคนรู้สึกไม่ทันใจ เลยต้องหากล่อง มาปรับสัญญานที่ส่งจากคันเร่ง ไปทำให้ลิ้นปีกผีเสื้อเปิดมากกว่าเดิม ในขณะที่เหยียบเท่าเดิม

ถ้าอยากประหยัด ก็ต้องลืมเรื่องความแรง มันสวนทางกัน เหยียบเบาๆค่อยๆไป รักษารอบเครื่องไม่ให้สูงเกิน ถ้าทนขับแบบนี้ได้ก็ประหยัดได้ครับ

ผมใช้อยู่ครับ เหตุผลเพราะไปใส่ขอบ 18"มา รู้สึกว่าต้นอืดๆ

ก็เลยไปติดมาครับ ปัจจุบันดีขึ้นกว่าเดิมครับ :D :D :D

แถมอีกนิส

เหยีบมากก็กินมากเหมือนเดิม แต่มีผลในด้านการตอบสนองเร็วขึ้นกดนิด มาเยอะ ออกตัวเร็ว เร่งแซงง่าย รถเดิมๆเขาคำนวนการเปิดลิ้นปีกผีเสื้อให้หน่วงไว้นิดๆ เวลาผู้หญิงขับ จะไม่กระชากออกไป จะไปแบบนิ่มๆ แต่หลายคนรู้สึกไม่ทันใจ เลยต้องหากล่อง มาปรับสัญญานที่ส่งจากคันเร่ง ไปทำให้ลิ้นปีกผีเสื้อเปิดมากกว่าเดิม ในขณะที่เหยียบเท่าเดิม

ถ้าอยากประหยัด ก็ต้องลืมเรื่องความแรง มันสวนทางกัน เหยียบเบาๆค่อยๆไป รักษารอบเครื่องไม่ให้สูงเกิน ถ้าทนขับแบบนี้ได้ก็ประหยัดได้ครับ

ส่วนใหญ่คนติดกล่องนี้อยากแรงทั้งนั้น :D

ผมว่าเป็นของเล่นที่คุ้มค่าเงินมากเป้นอันดับต้นๆเลยครับ ใส่แล้วเห็นผลทันที

รถไม่ได้แรงขึ้น ม้าไม่เพิ่ม แค่มาไวขึ้นเฉยๆครับ

ปรับได้ตามใจ ตาม สถานการณ์ครับ

เมื่อก่อนผมใส่กับรถกระบะดีเซลอยู่ครับผลที่ได้คือขับสนุกกดเป็นมาแต่ตอนนี้ยังไม่ได้ใส่ในfdเพราะ งบหมดครับผม

ผมว่าเป็นของเล่นที่คุ้มค่าเงินมากเป้นอันดับต้นๆเลยครับ ใส่แล้วเห็นผลทันที

รถไม่ได้แรงขึ้น ม้าไม่เพิ่ม แค่มาไวขึ้นเฉยๆครับ

ปรับได้ตามใจ ตาม สถานการณ์ครับ

ชอบจริง พี่ท่านนี้ตอบได้กระชับ ครบถ้วนครับพี่

:) :) :)

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ประเด็นคือ ไปติดแก็สแล้วรู้สึกว่าต้นมันอึด ๆ หน่อย ก็เลยจะหาไรเพิ่มความแรงนิดนึงอะครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ประเด็นคือ ไปติดแก็สแล้วรู้สึกว่าต้นมันอึด ๆ หน่อย ก็เลยจะหาไรเพิ่มความแรงนิดนึงอะครับ

ลอง P2R ดูมั๊ยครับ ช่วยรอบต้นได้ดี

P2R คืออะไรอ่าคับ ไม่รู้จิงๆ แต่อยากแรงบ้างไรบ้าง

เป็น Spacer อลูมิเนียม ความหนา 3/4 นิ้ว ใส่เข้าไประหว่างท่อร่วมไอดีและปีกผีเสื้อ เพื่อเพิ่มปริมาตรอากาศในท่อร่วมไอดี ทำให้กักเก็บอากาศไว้รอป้อนเข้าสู่ห้องเผาไหม้ได้มากขึ้น

ดูรีวิวได้ที่นี่ครับ

http://www.civicfdthailand.com/ipb_forum/index.php?showtopic=105125

ชอบจริง พี่ท่านนี้ตอบได้กระชับ ครบถ้วนครับพี่

:) :) :)

ขอบคุณครับผม

หาติดตั่งได้ที่ไหนมั่งคับ เอา ที่ดีๆ อ่ะคับ

ส่วนตัวผมไปติดที่ร้าน Access Autowork [ยี่ห้อD1-Spec]ผมว่าบริการเป็นกันเองดีครับราคาไม่แรง แต่ไกลไปหน่อยแล้วก็มีแนะนำอีกร้านนึงครับ Car'Cafe [ยี่ห้อShadow] ทั้ง2ร้าน ลองหาพิกัด/เบอร์โทรจาก Google ได้เลยครับ

แล้ว2ตัวนี้ตัวไหนนิยมมากกว่ากันคับ

แล้วแต่คนชอบครับว่าจะเล่น Brand ไหนเท่าที่ผมดูตอนนี้ D1-Specเพิ่งออกตัวใหม่ ซึ่งปรับModeความเร็วได้ถึง9ระดับ Modeประหยัด7ระดับแต่ของ Shadow ผมไม่ได้ติดตามเลยอ่ะครับว่าล่าสุดเป็นยังไง

แล้วแต่คนชอบครับว่าจะเล่น Brand ไหนเท่าที่ผมดูตอนนี้ D1-Specเพิ่งออกตัวใหม่ ซึ่งปรับModeความเร็วได้ถึง9ระดับ Modeประหยัด7ระดับแต่ของ Shadow ผมไม่ได้ติดตามเลยอ่ะครับว่าล่าสุดเป็นยังไง

ติดมัน 2 ตัวเลย 555555

• 9 months later...

มันเป็นแค่ของเล่น กุ๊กกิ๊กครับ สวยงามกว่าประโยนช์ ติดให้เค้าถาม55