Jump to content

แก้ปัญหา นกขี้ใส่รถ

Recommended Posts

หลายท่านคิดผิดที่ว่าขี้นกเป็นแค่คราบ ไม่นานก็สามารถเอาออกได้  ที่จริงมันมีผลต่อสีรถของเราครับ วันนี้โตโยต้านนทบุรี จะแนะนำวิธีการที่ถูกต้อง  ในการรับมือกับขี้นกกัน

1.อย่าปล่อยทิ้งไว้ ถ้าปล่อยทิ้งไว้มันจะทำให้สีรถเราด่างได้  เมื่อนกขี้ใส่รถของเรา ควรใช้ผ้าที่มีเนื้อนิ่ม หรือกระดาษที่มีเนื้อที่ในการหยิบ  ห้ามถูเด็ดขาด

2. กรณีขี้นกแห้ง ก็ใช้ผ้าที่มีเนื้อนิ่ม หรือกระดาษเหมือนขั้นตอนแรก แต่ให้เพิ่มน้ำยาแว๊กหรือทำความสะอาดมาทาทิ้งไว้ สักพักและเช็ด ออก ทางที่อย่าปล่อยให้ ขี้นกแห้ง เพราะมันอาจเกิดกัดกล่อนของชั้นแล็คเกอร์แล้ว

3.อย่าลืมล้างมือ เพื่อสุขภาพของตัวเอง เพื่อป้องกันเชื้อโรคจากขี้นก หลังจากคุณจัดการมันจากรถคุณไปแล้ว

4.ล้างรถ ถ้าคุณพอมีเวลาอยู่บ้าง การล้างรถถือเป็นสิ่งดีที่สุดในการขจัดคราบสกปรกออกจากรถ  และขอแนะนำหลังจากล้างเสร็จแล้ว ควรเคลือบแว๊กเคลือบสีลงไป เพื่อปกป้องสภาพสีตัวรถของเราเข้าไปอีกนะครับ

5 เปลี่ยนที่ที่จอดรถ ถ้าจอดรถทิ้งไว้พบกับขี้นกเป็นประจำบ่อยๆ  ควรหาที่ใหม่ในการจอดรถเสียใหม่ดีกว่า

ทีนี้ละครับจะได้ไม่มาต้องนั่งเครียดกับปัญหาขี้นกขี้ใส่รถเรา ในเมื่อเรารู้หนทางการแก้ไขแล้ว ที่สำคัญอย่าปล่อยละเลยทิ้งไว้จะดีที่สุดครับ

ข้อมูลจาก

ชอบคุณที่นำมาแบ่งปันครับ

ส่วนตัวผม ถ้าเจอขี้นกจะเอาน้ำราดแล้วถูออกครับ...

ถ้ามันแห้งเกาะตัวแน่นแล้ว แนะนำให้เอาทิชชู่หลายๆแผ่นชุบน้ำให้ชุ่มแล้ววางโปะไว้ก่อนครับ

รอให้ขี้มันเละ (เห็นภาพมะ) สักพักนึงค่อยเช็ดออกเบาๆ แล้วเอาน้ำล้างตาม ถ้ายังมีเศษเหลืออยู่ตอนนี้ก็เอาผ้าหรือฟองน้ำถูออกได้

เพราะมันนุ่มกว่าตอนแรกแล้ว

อย่ารอให้แห้งครับ

เจอมากับตัวเอง  รถสีบรอนซ์เงิน ตรงที่โดนขี้นกกลายเป็นสีปูนซิเมนต์ตอนเปียกเลยครับ ขนาดเท่าเหรียญ 10

สีปูดๆ ขึ้นมาด้วย

ไม่ใช่เรื่องขี้ๆ เลยครับ