Jump to content

สำหรับใครที่เปิดเพลงแล้วแผงประตูคราง(แดมป์แผงประตู)

Recommended Posts

สวัสดีครับพอดีเรื่องมีอยู่ว่าผมทำเครื่องเสียงมาแล้วทีนี้เวลาเปิดเสียงเบสเยอะๆ แผงประตูจะครางครับ ผมเลยแดมป์ตัวบานประตูก็ยังไม่หาย เลยจัดการแดมป์แผงประตูเองซะเลย 

อุปกรณ์ 

1.แผ่นแดมป์ยี่ห้ออะไรก็ได้ หรือจะใช้"แผ่นยาง"ก็ได้นะครับ (ต้องหนาไม่เกิน2 มม. นะครับ)

2.แผ่นฟองน้ำ ข้างหนึ่งเป็นกาว อีกข้างผมเป็นฟรอย หรือจะใช้แบบไม่มีฟรอยก็ได้ครับ (คลองถมผมซื้อมา 1.2เมตร 350 บาท)

มาเริ่มกันเลยครับ

ขั้นที่ 1 อันนี้แผงประตูผมที่แดมป์แล้ว ดูวิธีการรื้อในห้อง DIY ครับ

ขั้นที่ 2 ลอกผ้าเดิมออก ค่อยๆลอกพยายามอย่าให้เศษผ้าขาดติดครับ จะได้ไม่ต้องเช็ดรึดึง

ขั้นที่ 3 นำผ้าที่ดึงออกมาแล้ว มาวัดกับแผ่นฟองน้ำ แล้วติดแผ่นฟองน้ำเข้าไปแทนที่เดิม ยกเว้นตรงส่วนล่างนะครับ ผมใช้แผ่นแดมป์แทน (ตามรูป)

ถ้าเกิดใช้แผ่นฟองน้ำติด จะปิดแผงประตูกลับไปไม่ได้ มันจะไม่สนิทครับ รึใครไม่มีแผ่นแดมป์ ให้ใช้แผ่นยางทากาวแล้วแปะเลยครับ ไม่ต้องเอาผ้าเดิมใส่นะครับ ตรงนี้ห้ามหนาไม่งั้นปิดไม่เข้า

ขั้นที่ 4 ค่อยๆตัดและติด ให้ได้ตามรูปนะครับ ส่วนที่ผมแปะแดมป์ดำๆ ตรงนั้นห้ามติดฟองน้ำครับ 

เป็นอันเรียบร้่อยครับ ติดประตูกลับ เปิดเพลงดังๆ รับรองไม่มีทะเทือนครับ

^_^

คลองถมร้านแถวไหนหัวหน้า

หันหน้าเข้าคลองถมเซนเตอร์และเดินตรงเข้ามา ข้างซ้ายจะมีซอยที่ขายเกี่ยวกะรถยนต์ เบาะ ทำป้ายทะเบียน น้ำยาล้างรถ เยอะๆอะครับ ตรงซอกนั้นเลย

รึจะเป็นพูนทรัพย์แบบไม่มีฟรอย ก็ 280 บาทครับ ^_^

พี่ทอมครับ ถ้าวันอาทิตย์ไหนผมว่างๆจะไปหาพวกพี่ๆที่โลตัสนะครับ พี่ไปกันกี่โมงอะครับ ผมอยากรื้อแดมป์พื้นแต่ผมรื้อไม่เป็น T-T อยากให้พี่ๆช่วย

ดูจากภาพ เหมือนร้าน แดมป์มาไม่ค่อยเนียนเลยครับ ต้องลองแบบ 2 ชั้นดูครับ แน่น ปึ้ก เลยครับ

ไม่ใช่ร้านแดมป์ครับ ผมเนียละแดมป์เอง ^^" 

อีกอย่างผมไปแดมป์ที่แผงประตูแทนที่จะแดมป์เหล็กข้างนอก2ชั้นครับ เพราะแผงประตูผมสั่นคราง

ไม่ใช่ร้านแดมป์ครับ ผมเนียละแดมป์เอง ^^" 

อีกอย่างผมไปแดมป์ที่แผงประตูแทนที่จะแดมป์เหล็กข้างนอก2ชั้นครับ เพราะแผงประตูผมสั่นคราง

ซะงั้นครับ ของผมแดมป์แบบนอกใน มา แต่ร้านทำนะครับแน่นปั๊ก เลยครับ เปิดอัดๆ ไม่ครางเลย 

กับอีกจุด น่าจะ ได้รอง spacer ตรงลำโพงด้วยป่าวครับ ถ้าทำ spacer แน่นๆ จะดีเลยครับ ช่วยได้เยอะ

ซะงั้นครับ ของผมแดมป์แบบนอกใน มา แต่ร้านทำนะครับแน่นปั๊ก เลยครับ เปิดอัดๆ ไม่ครางเลย 

กับอีกจุด น่าจะ ได้รอง spacer ตรงลำโพงด้วยป่าวครับ ถ้าทำ spacer แน่นๆ จะดีเลยครับ ช่วยได้เยอะ

ตรงสเปสเซอร์ว่าจะจัดการใหม่อยู่เหมือนกันครับ วันนั้นลืมทำ 555+

ว่าจะไปหาซื้อแผ่นแดมป์ที่เป็นฟองน้ำมาทำ พอทราบแหล่งขายไหมครับ ผมเจอแต่แบบนี้เลยใช้ๆแบบนี้แทน

ของผมมันไม่ดังครางแต่แผงประตูอ่ะครับ กระจกหน้า-หลัง ที่ปัดน้ำฝน ฝากระโปรง หน้า-หลัง ครางหมดเลย :(