Jump to content

รถเดิมๆอยากใส่ล้อ 18'

Recommended Posts

รถ Civic FD เดิมๆทุกอย่างเลยคับ

พอดีอยากใส่ล้อ Type R 18' ยาง 225/40/18

อยากรู้ว่ามันจะใส่ได้เลยไหม หรือต้องแปลงอะไรเพิ่มเติมหรือป่าวคับ

;)

ดันไปครับ อยากรู้ด้วยคน ของผมก็กำลังจะใส่เหมือนกัน เป็นล้อ Type FN2 offset +55 กว้าง 7.5

ผมได้ข้อมูลมาบางอย่างประมาณนี้คือ ที่ต้องใส่แน่ๆเลย คือ Spacer หรือถ้ารองหนามากเกิน 10 มิล

ก็ Adapter เพราะล้อแท้ Type R offset มันเยอะ ของ จขกท. น่าจะ off+60 นะครับ ถ้าผมจำไม่ผิด

เยอะกว่าของผม และสปริงเดิมๆก็ต้องเปลี่ยนด้วยครับ รอผู้รู้แนะนำด้วยนะครับ offset +55 กว้าง 7.5

รองเท่าไหร่กำลังสวย และใช้ยางอะไรดีเอาแบบไม่ติดครับ :)

ล้อ type r เเท้ ออฟเซตมันจะหุบเข้าคับต้องรองสเปเซอร์ออกมา

รถผมใส่ล้อ type r เเต่เป็นล้อก๊อป ขอบ18 กว้าง 8  ออฟเซต 40

จะยื่นออกมาเต็มพอดีไม่ต้องรองสเปเซอร์คับลองเข้าไปดูรูปรถผมได้

ในห้องเเสดงภาพรถสมาชิกครับ

ล้อ type r เเท้ ออฟเซตมันจะหุบเข้าคับต้องรองสเปเซอร์ออกมา

รถผมใส่ล้อ type r เเต่เป็นล้อก๊อป ขอบ18 กว้าง 8  ออฟเซต 40

จะยื่นออกมาเต็มพอดีไม่ต้องรองสเปเซอร์คับลองเข้าไปดูรูปรถผมได้

ในห้องเเสดงภาพรถสมาชิกครับ

สรุปคือ ถ้าผมใส่ล้อก๊อป ก้ไม่ต้องใส่อะไรเพิ่มเติม

ส่วนสปริงเดิม โช๊คเดิม ก้ไม่ต้องเปลี่ยน ใช่ไม๊ครับ

ล้อแท้ก็ใส่ได้ครับ ดูที่ออฟเซ็ตเป็นสำคัญครับ ถ้าสวยๆ ก้ราวๆ 35 ปลอดภัยก็ 40-45 ครับ แต่ถ้ามากกว่านั้น ใช้รองสเปเซอร์ หรือ อแดปเตอร์เอาครับ เอาแบบมีบ่ากันสั่นในตัวจะดีมากครับ

ส่วนโช้ค ถ้าไม่คิดจะโหลด และทนได้กับช่องว่างซุ้มล้อ ก็อย่าไปสนใจครับ แต่ถ้าอยากได้สวย เต็มซุ้ม ก็ต้องโช้คบวก สปริงโหลด หรือชุดสตรัทครับผม