Jump to content

มีใครเติม e85 โดยไม่ดัดแปลงอะไรบ้างปะคะ

Recommended Posts

ตอบโดยแบบไม่รู้เลยครับ ผมว่ามันน่าจะเติมไม่ได้นะ รถจะพังเอาอ่ะครับ

เพราะต้องเปลี่ยน พวกหัวฉีด ปั๊มติ๊ก ลูกลอย สามอย่างนี้อ่ะครับ

เติมอยู่ค่ะไม่ได้แปลงอะไรเลย แต่เติมไม่บ่อยนะค่ะ น้ำมันละเหยไวมาก แล้วเวลาสตาร์ทรถจะลากยาวกว่าปกตินิดนึง

ตอนนี้เครื่องรถก็ยังปกติดีค่ะ เติมมาปีกว่าๆได้ละค่ะ

>>>>มีข้อดีอย่างเดียวคือถูกดีเวลาจ่ายตังค์ไม่หน้ามืด 555+

เติมอยู่ค่ะไม่ได้แปลงอะไรเลย แต่เติมไม่บ่อยนะค่ะ น้ำมันละเหยไวมาก แล้วเวลาสตาร์ทรถจะลากยาวกว่าปกตินิดนึง

ตอนนี้เครื่องรถก็ยังปกติดีค่ะ เติมมาปีกว่าๆได้ละค่ะ

>>>>มีข้อดีอย่างเดียวคือถูกดีเวลาจ่ายตังค์ไม่หน้ามืด 555+

ระวังพังนาาาาาา

ระวังพังนาาาาาา

เจ้แกมีช่างประจำอยู่เรียกซ่อมได้ 24 ชม.อิอิ

รถปีไหนคะ 

รถปีไหนคะ

ปี 08 ค่ะ คือถ้าจะชัวร์ก็ทำปั้มติ๊ก ลูกลอย หัวฉีดก็ดีค่ะ แต่นี้ที่กล้าเติมเพราะบ้านแฟนเป็นอู่รถอะค่ะ 555

ลองเติม E85 เอาแบบน้อยๆ ก่อน เช่น 200 บาท = 8 ลิตรกว่าๆ ก็ได้ครับ

- ลองทดสอบดูว่า ไฟเครื่องยนต์โชว์หรือไม่ ...ถ้าไม่โชว์ ก็ปกติ

- อัตราเร่งจะดีขึ้น เพราะ E85 มีค่า Octane สูงครับ

----------------------------------------------------------------------------------

ถ้าจะใช้ E85 เต็มระบบ ต้องพิจารณา

1) หัวฉีด //  * หัวฉีดเดิมๆ มีแค่ 6 รู --->> เปลี่ยนหัวฉีดให้ใหญ่ขึ้น // หรือติดกล่อง E85 Kit 

การใช้ E85 จะต้องเพิ่มการฉีดน้ำมันให้มากขึ้น (20-30% ไม่แน่ใจ) 

เพราะ เนื้อแอลกอฮอล์ที่มีมากกว่าเนื้อน้ำมันใน E85 จะให้พลังงานและค่าความร้อน น้อยกว่าน้ำมันชนิดอื่นๆ ครับ

2) ลูกลอยน้ำมัน for 85 // ของเดิมๆ จะเสื่อมสภาพเนื่องจากไม่ได้เคลือบสารให้ทน E85 

3) ปั้มติ๊กแรงดันสูงขึ้น // จะเห็นผลที่รอบสูง ความเร็วสูง ปั้มติ๊กจะช่วยส่งน้ำมันให้เผาไหม้ได้กำลังที่ต้องการ 

**ส่วนสายน้ำมัน ท่อน้ำมัน เท่าที่ผมได้คุยกับ รถสมาชิก(คุณโจ้) ปี 07 (ส่วนของผมปี 08 รองรับ E20) ก็เติมได้ เพราะเหมือนจะเป็นแบบเดียวกันครับ

fd 06 มีใครเติม e85 หัวฉีดเดิม บ้างปะคะ

ถ้าไม่ดัดแปลงก็ ใช้หัวฉีดเดิม ก็เติมได้ // ขับได้ปกติครับ

ผมก็ลองมาแล้ว 

- E20 ผสม E85

- E85 ล้วนๆ กับหัวฉีดเดิม

แต่เมื่อเปลี่ยนหัวฉีดใหญ่ขึ้น รู้สึกว่า รถจะพุ่งกว่าเดิม และวิ่งดีกว่าเดิมอีกครับ

อันนี้ผมทดสอบเอง รอท่านอื่นๆ มา แชร์ข้อมูลครับ

เติมได้ครับ แต่ว่าอัตราเร่งจะลดลงเพราะว่า E85 จะีส่วนส่วนผสมที่เป็นเนื้อน้ำมันลดลง เครื่ิองยนต์จึงต้องฉีดน้ำมันให้หนาขึ้นเพื่อให้ได้ส่วนผสมที่เหมาะสม (~8.6:1) จึงจำเป็นต้องเปลี่ยนหัวฉีดที่มีอัตราการฉีดที่มากขึ้น

และอีกเหตุผลที่สำคัญที่ต้องเปลี่ยหัวฉีด เพราะว่ากรองหัวฉีดเดิมนั้นเมื่อใช้ไปสักระยะจะถูกกัดกร่อนเพราะไ่ม่ได้ใช้วัสดุที่ทนทานน้ำมัน E85 และอุดตันในที่สุด ส่วนลูกลอยเดิมนั้นถ้าไม่เปลี่ยนช้ไปสักระยะก็จะอ่านค่าระดับน้ำมันเชื้อเพลิงในถังผิดพลาด ครับ

ขอบคุณทุกคนที่ช่วยให้คำตอบค่ะ ถ้างัยจะลองเติมซักรอบก่อนนะคะ ที่ยังไม่อยากเปลี่ยนหัวฉีดเพราะว่าอยากรู้ว่าอัตราการกินน้ำมันมันต่างจากเดิมมากหรือเปล่าค่ะ ถ้าต่างไม่เยอะคงเติม แก๊สโซฮอล 91 เหมือนเดิมค่ะ เพราะวันนึงวิ่งไม่เกิน 30 โลค่ะ

ขอบคุณทุกคนที่ช่วยให้คำตอบค่ะ ถ้างัยจะลองเติมซักรอบก่อนนะคะ ที่ยังไม่อยากเปลี่ยนหัวฉีดเพราะว่าอยากรู้ว่าอัตราการกินน้ำมันมันต่างจากเดิมมากหรือเปล่าค่ะ ถ้าต่างไม่เยอะคงเติม แก๊สโซฮอล 91 เหมือนเดิมค่ะ เพราะวันนึงวิ่งไม่เกิน 30 โลค่ะ

ยังไงรบกวนรายงานผลด้วยนะครับเพราะปริมาณการวิ่งผมก็น้อยเหมือนกัน

ยังไงรบกวนรายงานผลด้วยนะครับเพราะปริมาณการวิ่งผมก็น้อยเหมือนกัน

ได้ค่ะ เด๋ววันนี้จะลองเติมดูค่ะ ถ้ายังไงจะมารายงานให้ทราบค่ะ

ลองเติม E85 เอาแบบน้อยๆ ก่อน เช่น 200 บาท = 8 ลิตรกว่าๆ ก็ได้ครับ

- ลองทดสอบดูว่า ไฟเครื่องยนต์โชว์หรือไม่ ...ถ้าไม่โชว์ ก็ปกติ

- อัตราเร่งจะดีขึ้น เพราะ E85 มีค่า Octane สูงครับ

----------------------------------------------------------------------------------

ค่าออกเทน (Octane) คือ ค่าความต้านทานการจุดระเบิดน้ำมันเบนซิน

ก่อนเวลากำหนดของเครื่องยนต์ หรือตัวเลข แสดงความต้านทานการน็อค ของเชื้อเพลิงสำหรับเครื่องยนต์

ถ้าค่าออกเทนสูง จะมีความต้านทานการน็อค ของเครื่องยนต์สูง ไม่เกี่ยวกับความแรงของเครื่องยนต์

การออกแบบเครื่องยนต์เบนซิน ของรถยนต์ และรถจักรยานยนต์แต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ มีความแตกต่างกัน

จึงต้องใช้น้ำมันเบนซิน ที่มีค่าออกเทนแตกต่างกัน การเลือกใช้น้ำมันเบนซิน ที่มีค่าออกเทน ที่เหมาะสมกับความต้องการของเครื่องยนต์ ตามที่ผู้ผลิตแต่ละรายกำหนดไว้ เป็นค่าออกเทน ที่ทำให้เครื่องยนต์ มีประสิทธิภาพสูงสุด

ที่มา บทความเชิงวิชาการ จาก สำนักบริการวิชาการ มหาวิทยาลัย บูรพา

ขอบคุณพี่พร ที่ช่วยแก้เรื่อง ค่า Octane ด้วยครับ

ผมเข้าใจผิด

คิดว่ามันสัมพันธ์ กับ อัตราเร่ง + E85 ครับ

รายงานผล ใช้มา2วันค่ะ จัดe85 เต็มถังเลยค่ะ วิ่งไปประมาณ 40 โล ลดลงไป2ขีด วิ่งห้วยขวาง สีลม เด๋วรอหมดถังจะมาแจ้งอีกทีค่ะ สอบถามหน่อยค่ะ ถ้าเปลี่ยนหัวฉีดk20 มันจะกินน้ำมันมากกว่าเดิมปะคะ ทั้งe85 e20 แก๊สโซฮอล 91

ผมใช้กล่อง xugraflex กับหัวฉีดเดิม ปั้มติ๊กเดิม แต่เปลี่ยนสายส่งน้ำมันใหม่นะครับ รถปี 07

อย่าลืมเปลี่ยนลูกลอยด้วยนะครับ  อันนี้สำคัญสุดๆ ใช้ไปสักระยะหนึ่ง เริ่มอ่านค่าเพี้ยน

แล้วก็หัวฉีดเดิมสักพักก็จะตันด้วยครับ

ปล.จากประสบการณ์ที่เจอมาครับ

หัวฉีดนานปะคะกว่าจะตัน แล้วมันจะมีอาการเตือนก่อนปะคะ

อาการเบื้องต้น รอบเดินเบาไม่นิ่ง ออกอาการสำลักๆ คับ

ถ้าจะใช้ E85 เต็มระบบ ต้องพิจารณา

1) หัวฉีด //  * หัวฉีดเดิมๆ มีแค่ 6 รู --->> เปลี่ยนหัวฉีดให้ใหญ่ขึ้น // หรือติดกล่อง E85 Kit 

การใช้ E85 จะต้องเพิ่มการฉีดน้ำมันให้มากขึ้น (20-30% ไม่แน่ใจ) 

เพราะ เนื้อแอลกอฮอล์ที่มีมากกว่าเนื้อน้ำมันใน E85 จะให้พลังงานและค่าความร้อน น้อยกว่าน้ำมันชนิดอื่นๆ ครับ

2) ลูกลอยน้ำมัน for 85 // ของเดิมๆ จะเสื่อมสภาพเนื่องจากไม่ได้เคลือบสารให้ทน E85 

3) ปั้มติ๊กแรงดันสูงขึ้น // จะเห็นผลที่รอบสูง ความเร็วสูง ปั้มติ๊กจะช่วยส่งน้ำมันให้เผาไหม้ได้กำลังที่ต้องการ 

**ส่วนสายน้ำมัน ท่อน้ำมัน เท่าที่ผมได้คุยกับ รถสมาชิก(คุณโจ้) ปี 07 (ส่วนของผมปี 08 รองรับ E20) ก็เติมได้ เพราะเหมือนจะเป็นแบบเดียวกันครับ

ประสบการณ์ตรงๆ เลยนะครับ. พี่ต่อ

• 1 month later...

อย่าลืมเปลี่ยนลูกลอยด้วยนะครับ  อันนี้สำคัญสุดๆ ใช้ไปสักระยะหนึ่ง เริ่มอ่านค่าเพี้ยน

แล้วก็หัวฉีดเดิมสักพักก็จะตันด้วยครับ

ปล.จากประสบการณ์ที่เจอมาครับ

ลูกลอย ใช้ของอ่ะไรคัฟ หาซื้อได้ที่ไหนคัฟ  ราคาเท่าไหร่คัฟ

ลูกลอย ใช้ของอ่ะไรคัฟ หาซื้อได้ที่ไหนคัฟ  ราคาเท่าไหร่คัฟ

Car Up มีขายครับ ถูกด้วย บ่องตง!