Jump to content

ไฟหน้าแบบใหม่ LED ที่ขายกันสว่างจริงหรือไม่ครับ อยากทราบครับ

Recommended Posts

LED Cree 1800lm สว่างเทียบเท่า HID 35w ความขาว 6000k 

เห็นมีขายกันแล้วในห้องซื้อ-ขาย เลยอยากทราบ เห็นค่า lm มันแค่ 1800 เอง มันจะเท่า xenon ที่มีมากกว่าตั้งเท่าตัวได้หรอครับ

อยากรู้อยากทราบมากครับ

เช่น 

1.ระยะที่ส่องไปไกลสู้ xenon ได้ไหม

2.ไฟเกาะพื้นถนนแบบเปียกๆรึยางมะตอยไหม

3.มันจะร้อนจะ Over รีป่าว

อะไรทำนองนี้ครับ

โอ๊ะ มีเอามาขายแล่วหรือคับ แหม อัพเดตตลาดจีนมากมาย

ผมรีวิวขำๆ ไว้ที่กระทู้ Retrofit จัา

หลอด Cree ขึ้นชื่อว่า สว่างนะคับ แต่เข้าใจว่าร้อนมากมาย

ไกลมั้ย เอามาใช้กับโคมเดิม ผมว่าเสี่ยงคับ ระดับ Cree ใส่ไฟหน้าตอนนี้

เห็นกับพวก Projector ของ รถ hybrid เท่านั้น แถมต้องใส่หลายดวงหน่อยถึงเอาอยู่

เอามาใส่กับ reflect โอกาสไม่เข้ากันมีสูง

ถ้าอยากลองผมว่าก้อน่าลองคับ ชุดนึง 2000 กว่าบาทเอง สั่งมาขำๆได้

ไม่มีนวัตกรรมอะไรหรอกครับ มันมีมานานแล้ว ขายไม่ค่อยออก พวกเลยเอามา อแดปมาใส่ไฟหน้า มีกล่องขยายแรงดันหน่อย ได้แรงๆ

ถ้าใส่ Pro แบบรวมแสง ที่โตต้าใช้นั่นเด็ดคับ LED เหมาะทำแบบนั้น

เอาสวย แปลก พอได้คับ ราคาขายเท่า Xenon เลย

อยากลองสั่งกันเองเลยคับ  Aliexpress ส่งไทยฟรีมีหลายเจ้าเลย 2400 บาท

ผมรีวิวกากๆ ไว้ที่นี่ http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/1121-retrofit-project-diy-oem-projector-ใส่โคม-fd/page-47

ไม่มีนวัตกรรมอะไรหรอกครับ มันมีมานานแล้ว ขายไม่ค่อยออก พวกเลยเอามา อแดปมาใส่ไฟหน้า มีกล่องขยายแรงดันหน่อย ได้แรงๆ

ถ้าใส่ Pro แบบรวมแสง ที่โตต้าใช้นั่นเด็ดคับ LED เหมาะทำแบบนั้น

เอาสวย แปลก พอได้คับ ราคาขายเท่า Xenon เลย

อยากลองสั่งกันเองเลยคับ  Aliexpress ส่งไทยฟรีมีหลายเจ้าเลย 2400 บาท

ผมรีวิวกากๆ ไว้ที่นี่ http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/1121-retrofit-project-diy-oem-projector-ใส่โคม-fd/page-47

เหมือนใส่แล้ว  เพื่อนร่วมทางแสบตา    หรือเปล่าครับพี่ทอม

แบบนี้แสดงว่าเอามาใส่กับเลนส์โปรเจคเตอร์ตลาดทั่วไป หรือแบบ OEM DIY โอกาสที่โคมจะเสียหายจากความร้อน จะมีไหมครับ

หรือแสงที่ได้นั้นมันจะสู้ Xenon ได้รึเปล่านะอยากรู้จริงๆ เพราะถ้าที่เคยเห็นใน Review ผมมองว่ามันไกลสู้ไม่ได้นะ แต่ระยะใกล้ๆมันจับพื้นถนนดีนะที่ผมมอง รึผมมองผิด = ="

ใส่ Proตลาด ไม่ได้ จุดกำเนิดทิศเดียว แสงน่าจะห่วยสุดๆคับ

ของ โตต้าเค้าออกแบบมาเฉพาะเทียบกันไม่ได้คับ

ใส่ Reflect คงไม่ร้อนเท่าฮาโลเจนคับ แต่แสงจะไกลเท่าซีนอนหรือเปล่า สุดจะคาดเดา

แต่เท่าที่ดูรูปน่าจะพอๆกัน ทั้งแสงทั้ง Glare แต่ LED จะได้ที่ทนกว่าคับ

โปรไหนๆ ก้อใส่ LED ไม่ได้คับ ถ้าใส่ต้องเล็งตำแหน่งหลอดดีๆ

ตอนนี้มันยังใหม่ๆรอราคาลงก่อนจะจัดมาเล่นขำๆ

โปร LED แท้ๆ เค้าทำมาเฉพาะ ต้องยกยวงจ้า

โปรเหลี่ยมสวยเนอะ อยากใส่

เหลี่ยมเป็น D2S คับ Projector OEM ขณะนี้ยังสนับสนุน D2S อยู่

รถมาตรฐานยุโรปยังหา LED ยากมากคับ เพราะมันด้อยที่ความเข้มกับอุณหภมิสีน่ะ

เจอนี่มา ว่าแล้วต้องใช่อย่างที่คิด

กล่องพ่วงน่าจะเพิ่มกระแส เพิ่มความสว่างกว่าปกติ  ซึ่งมันทำให้หลอดร้อน

เลยต้องมีแกนทำนหน้าที่เป็น heatsink แถมมีพัดลมน้อยพ่วงตูดอีก 555 นึกว่า CPU

พัดลมเดี้ยงมาละก้อสบาย โคมอาจละลายยันขั้วกันทีเดียวเชียว

No.1 เลยนะครับ 555+

ไอส่วนหลอดอะมีนิดเดียว ที่เหลือทั้งแท่งมันเป็นฮีทซิ้งทั้งดุ้นเลยละสิครับ งี้สงสัยระหว่างพัดลมกะซิ้งหลักผมคงต้องหาซิริโคนมาแปะCPUกะฮีทซิ้งและ 555+