Jump to content

คัยเคยใส่จานโตปั๊มเดิมบ้างขอคำแนะนำหน่อยคับ

Recommended Posts

จานขยาย สำหรับรุ่น 1.8 2.0 มีหมดครับ ไม่ว่าจะ runstop e spec  ขนาดก็ประมาณ 320 -330 มิล

ใส่เเล้วก็ดูเต็มดี เบรคก็ดีขึ้นเยอะครับ

นิยมๆช่วงนี้น่าจะ e'spec ครับ แต่ราคาแรงคับ แรงกว่า runstop รุ่น 1.8 ใส่ขนาด 320 มิล รุ่น 2.0 ใส่ 330 มิล ราคาราวๆ 12000 up

ดูขนาดหน้าจานดีๆด้วยนะครับ จานใหญ่ๆบางจานคาลิปเปอร์เดิมอาจจะจับไม่ได้

ถ้าได้มาทั้งปั้มก็จะยิ่งดีใช่ปะคับสวยด้วย

ถ้าเปลี่ยนปั้มเบรคก็จะเป็นพวก 4pot 6pot พร้อมจานเเต่ง ก็เบรคสุดยอดเลยคับ

เเต่จริงๆจานขยายกับปั้มเดิมผ้าเบรคดีๆซักชุดก็พอครับประหยัดงบด้วย

จานขยายกับเบรคเดิม ก็ดีครับ และใช้งบประมาณไม่เยอะด้วย

แต่ถ้าได้คาลิเปอร์ ปั๊มโตมาด้วยก็ยิ่งดีเลยครับ เบรคดีแล้วก็รถยังหล่อขึ้นด้วยครับ

ถ้าได้มาทั้งปั้มก็จะยิ่งดีใช่ปะคับสวยด้วย

ราคาก็จะสูงขึ้นไปด้วย คำนึงถึงการติดตั้งด้วยนะครับ หาร้านที่น่าเชื่อถือ+ฝีมือดีๆหน่อย งานจะได้จบทีเดียวครับ  :0104:

ถ้าจำไม่ผิด จานหน้าขยายก็จะมีของ Runstop กับ espec ขนาด 320 มม สำหรับ 1.8 กับ 328มม ของ 2.0 โดยความหนาอยู่ที่ 21 มิลครับ ทั้งสองยี่ห้อมาพร้อมขาต่อ แค่ถอดใส่จบเลยครับ เบรคดีกว่าเดิมเยอะพอสมควรเลย ส่วนด้านหลังขนาด 300 มม หนา 10.6 มิลครับ

แต่ถ้าอยากได้เบรคดีขึ้นพร้อมหล่อๆโดยไม่ต้องแปลงก็ดูเป็นพวก DC5 หรือ FD2 เอามาจับกับจาน S2000 300มม ก็จะใส่ได้เลยครับ แค่ไล่น้ำมันเบรค

อีกสเต็ปถ้าอยากได้จานใหญ่ๆใส่กับล้อ 17 18 ก็ต้องหาดูเป็นปั้มแบบอื่นๆ พร้อมทั้งต้องไปหาจานกับขามาครับ อย่างเช่น FD2 กับ DC5 จะจับจานหนา 25มม เอาไปจับจานสัก 330-340 ก็ไม่เลวนะครับ

หรือประหยัดงบหน่อยก็ลองมองเป็นพวก 3uz R32 R33 Evo มาใส่ก็ได้ครับ ถ้าอยากให้เทพเลยคงต้องมองเป็นพวก Project Mu, Endless, Brembo F50, Spoon อะไรทำนองนี้ครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับความชอบและงบประมาณแล้วละครับ :D