Jump to content

Recommended Posts

หลังจากได้ศึกษาหาข้อมูล และแอบดูแนวทางการแต่งรถของเพื่อนสมาชิกใน WEB มาระยะนึง

ในความคิดผมนะ พบว่ารถ FD สีดำ เป็นสีที่หาแนวทางการแต่งได้น้อยมากถึงมากจริงๆ บางทีหาได้ WEBก็เก่าเกิน

ทำให้ไม่สามารถดูรูปได้ TT^TT ในจำนวนชุดแต่งทั้งหมด สำหรับใจผมนะ ผมชอบแนว MTR กับ SPOON 

เมื่อเจอแนวทางที่ชอบก็เริ่มทำการศึกษา สุดท้าย ไปไม่ถึงฝัน เพราะถ้าเน้นของแต่งแท้ๆทั้งคัน อยากบอกว่าอะไหล่แต่ง

HONDA เป็นอะไรที่แพงมั่กมากๆ :(  :(  :( พอจะไปTYPE R ก็ โห...รอบคันแต่ละชิ้น -_-"

สุดท้าย จบที่ชุดแต่ง MUGEN ทรง 0 ละกัน ง่ายดี :D  :D  :D  ยังไงก็ขอลงรูปไว้เผื่อเป็นแนวทางให้กับรถสีดำ อีก 1 คัน

ผิดพลาดประการใด มือใหม่หัดแต่ง CIVIC FD คนนี้ ก็ขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยคับ ;)  ;)  ;)

เริ่มจากรถสีดำเดิมๆ

ได้ล้อมาก็จัดล้อไป 1 ชุด รุ่น+สเปคล้อคับ RE30 18 8 +44 + ยาง BS RE002 225/40/18  ;)  ;)  ;)

สภาพที่ออกมา ล้อขอบ18 กับ ช่วงล่างเดิมๆ ( ไม่โหลด ) 

ขับได้สักพัก ดูไปดูมา รถมันเริ่มสูงๆไปนะ ว่าแล้วก็จัดช่วงล่างกันซะหน่อย ดูๆอยู่หลายยี่ห้อ ทั้งมือ1 มือ 2  

สุดท้าย จบที่ H - DRIVE เบิกใหม่ซะเลย  :D  :D  :D

ผลที่ออกมาหลังจาก เซ็ตระดับความสูง กันอยู่พักใหญ่  ^_^  ^_^  ^_^

ระดับความสูง แทบจะเหมือนเดิม ไม่ค่อยต่างเลย   :P  :P  :P  ผลจากการขับขี่ ผมปรับความหนืด หน้า 18 หลัง 16 

รถจะมีความแข็งและกระด้างกว่าโช๊คเดิม ( โดยส่วนตัวผมถือว่ารับได้ ) แต่คนนั่งจะไม่ค่อยชอบ เพราะมันจะเด้งๆ แข็งๆ

ไม่มีความนิ่มของโช๊คเดิมเหลืออยู่เลย ปัจจุบันที่ใช้อยู่ ผมปรับหน้า 20 หลัง 18 หลังจากจบจากการติดตั้งโช๊ค

ผมขอไปต่อกับระบบเบรคกันเลยดีกว่า มองไปมองมา ล้อรถมันดูเรียบๆไปหน่อย สงสัยต้องหาอะไรแดงๆมาใส่ ให้สีมันตัดกันซะหน่อย

ว่าแล้วเบรคแดงๆก็มา  ^_^  ^_^  ^_^

จานเบรคก็ตามมาติดๆ  :P  :P  :P

ระบบเบรค ผมเลือกใช้ของ FD2 หน้า หลัง ใส่กับจาน S2000 300MM ของ DIXCEL

ขอตอบตรงนี้เลยนะคับ เบรค FD2 หรือ DC5 สามารถใส่กับ FD1 ได้โดยไม่ต้องแปลงคอม้าอะไรทั้งสิ้น ถอดอย่างไร ใส่อย่างนั้นคับ 

มีแค่เปลี่ยนจานเบรคหน้าเป็นของS2000 ขนาดจาน 300MM ส่วนจานหลัง ของเดิมคับ ยกเว้น จานขนาดใหญ่ขึ้น ต้องทำขายึดต่อออกมาคับ

ปล.ปัญหาที่จะเจอจิงๆ จะมีปัญหาก็ตรงอ๊อฟเซ็ตล้อ กับ คาริบเปอร์เบรค ติดไม่ติด แค่นั้นคับ อาจจะต้องรองสเปเซอร์ออกมาหน่อย 

จิงๆรถผมไม่ต้องรองก็ได้ แต่ระยะคาลิบเปอร์ กับล้อรถผม มันออกแนวฟลัสไปหน่อย เลยรองออกมา 3 MM คับ เพื่อความชัวร์

ทาบๆ แล้วก็ ใส่เลย  :)  :)  :)

ผมขอหยุดไว้ที่ระบบเบรคก่อนนะคับ เด๋วพรุ่งนี้จะมาต่อให้จบคับ ;)  ;)  ;)

• Replies 75
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

BaLL182

อ่านหัวกระทู้ทีแรก ออกแนวอาภัพ ตัดพ้อชีวิตเพราะของแต่งแพง   พอเลื่อนลงมา หืม RE30   เลื่อนมาอีก H-Drive   เลื่อนมาอีก เบรค FD2 หน้าหลัง    อุบ๊ะ สงสัยภายใน เครื่อง จัดเต็ม    สีดำเ

pump1000

หลังจากได้ศึกษาหาข้อมูล และแอบดูแนวทางการแต่งรถของเพื่อนสมาชิกใน WEB มาระยะนึง   ในความคิดผมนะ พบว่ารถ FD สีดำ เป็นสีที่หาแนวทางการแต่งได้น้อยมากถึงมากจริงๆ บางทีหาได้ WEBก็เก่าเกิน   ทำให้ไม่สามา

pump1000

หลังจากจบเรื่องระบบเบรคไปเป็นที่เรียบร้อย สีดำ - แดง มันก็เข้ากันดีเหมือนกันนะ        และถ้าเป็นภายในละ มันจะเข้ากันขนาดไหน ความมืดของTYPE R ก็ได้เริ่มเข้าครอบงำผมอีกครั้ง ( ครั้งแรกเบรคFD2 )    

อ่านหัวกระทู้ทีแรก ออกแนวอาภัพ ตัดพ้อชีวิตเพราะของแต่งแพง

พอเลื่อนลงมา หืม RE30

เลื่อนมาอีก H-Drive

เลื่อนมาอีก เบรค FD2 หน้าหลัง 

อุบ๊ะ สงสัยภายใน เครื่อง จัดเต็ม 

สีดำเทพๆมาอีกคันและ 

อ่านหัวกระทู้ทีแรก ออกแนวอาภัพ ตัดพ้อชีวิตเพราะของแต่งแพง

อุบ๊ะ สงสัยภายใน เครื่อง จัดเต็ม 

นั่นสิครับ หักมุมเลย ติดตามเรื่อยๆ

ไม่ถึงขนาดนั้นคับ คุณบอล ปล.อ่านคุณบอลตอบทีไร ฮาทุกที 555+ :lol:  :lol:  :lol: