Jump to content

Recommended Posts

• Replies 75
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

BaLL182

อ่านหัวกระทู้ทีแรก ออกแนวอาภัพ ตัดพ้อชีวิตเพราะของแต่งแพง   พอเลื่อนลงมา หืม RE30   เลื่อนมาอีก H-Drive   เลื่อนมาอีก เบรค FD2 หน้าหลัง    อุบ๊ะ สงสัยภายใน เครื่อง จัดเต็ม    สีดำเ

pump1000

หลังจากได้ศึกษาหาข้อมูล และแอบดูแนวทางการแต่งรถของเพื่อนสมาชิกใน WEB มาระยะนึง   ในความคิดผมนะ พบว่ารถ FD สีดำ เป็นสีที่หาแนวทางการแต่งได้น้อยมากถึงมากจริงๆ บางทีหาได้ WEBก็เก่าเกิน   ทำให้ไม่สามา

pump1000

หลังจากจบเรื่องระบบเบรคไปเป็นที่เรียบร้อย สีดำ - แดง มันก็เข้ากันดีเหมือนกันนะ        และถ้าเป็นภายในละ มันจะเข้ากันขนาดไหน ความมืดของTYPE R ก็ได้เริ่มเข้าครอบงำผมอีกครั้ง ( ครั้งแรกเบรคFD2 )    

รอชมเลยครับ ยัดทุกอย่างเข้าใปข้างใน ก็รอ ลุกลามออกมาข้างนอกต่อเลยล่ะคับ งานนี้ ^^

อยากจะลุกลามเหมือนกันคับ :0006:  :0006:  :0006:

หลังจากหายหน้าหายตาไปพักใหญ่ๆ เนื่องจากไม่สบาย งานเยอะ เลี้ยงลูก และอื่นๆๆ :0002:  :0002:  :0002:

ว่าแล้ววันนี้ว่างขอหลบมาอัพต่อกันนิดนึงนะคับ ( เด๋วต้องไปดูลูกต่อ ) :0147:  :0147:  :0147:

จากครั้งที่แล้วรวบรวมของเท่าที่จะหามาได้ เราก็เริ่มขั้นตอนการประกอบกันเลยคับ

สำหรับวิธีการถอดประกอบ ผมก็หาดูจากในWEBนี้เหมือนเดิมคับ ถ้าจำไม่ผิด น่าจะตรึงกระทู้ไว้เลยคับ 

หลังจากเจอวิธีการถอดเปลี่ยนไมล์ ผมก็ได้ทำการรื้อตามคู่มือ (อยากบอกว่าละเอียดมากๆคับ ) ว่าแล้วก็รื้อซะ...

รื้อเองยังตกใจเอง ( ตูจะประกอบกลับได้ไหมเนี่ย )  :0094:  :0094:  :0094:

อันนี้ไมล์ของเดิมคับ...BEFORE

หลังจากรื้อไมล์เดิมออกมา ก็ทำการเทียบดูปลั๊กข้างหลัง สรุบไมล์เดิม กับ ไมล์TYPE R ปลั๊กด้านหลังตรงกันหมดคับ จึงถอดไมล์อันเก่าออก

และใส่ไมล์TYPE R อันใหม่ได้เลยคับ...AFTER

แต่ที่ผมเจอปัญหาคือ ตัวบอร์ดควบคุมแอร์คับ เนื่องจากรถผมเป็นตัวS แอร์เป็นมือหมุนไม่ใช่ แอร์AUTO จึงใส่กันไม่ได้

ตอนแรกคิดว่าปลั๊กด้านหลังจะเหมือนกัน กะใส่เพียงขอให้เปิดปิดแอร์ได้ก็พอ สุดท้าย จบคับ ใส่ไม่ได้ สำหรับแอร์AUTO จึงไม่ได้ใส่คับ :0153:  :0153:  :0153:

เท่าที่รู้ ถ้ารถใครเป็นระบบแอร์AUTO อยู่แล้ว ก็สามารถใส่กันได้เลยคับ อดเลยแดงๆ :0006:  :0006:  :0006:

ปัญหาต่อมาที่เจอสำหรับผม คือ ระบบเครื่องเสียงคับ ผมเลือกใช้วิทยุ2DINใหม่เป็นของ PIONEER 5550BT และก็ซื้ออินเตอเฟสของPIONEER มา

เพื่อให้สวิทช์ควบคุมบนพวงมาลัยสามารถใช้งานได้เหมือนเดิม หลังจากพิจารณาอยู่พักใหญ่ ถึงใหญ่มาก สรุป ต่อไม่เป็นคับ จบงานสำหรับเครื่องเสียงคับ :0141:  :0141:  :0141:

ว่าแล้วผมจึงทำการประกอบ เพื่อรุ่งขึ้นจะไปหามือดีจากพระนครมาช่วยต่อเครื่องเสียงให้คับ

รุ่งขึ้น มือดีจากพระนครต่อระบบเครื่องเสียงให้ผมเรียบร้อย จบคับสำหรับงานเครื่องเสียง ใช้งานได้ปกติ ( ดีแล้วที่ไม่ต่อเอง ดูตลอดทุกขั้นตอน ยังว่ายากเลยคับ )

ส่วนรายการอื่นๆผมก็ได้ทำการรื้อตามคู่มือเหมือนเดิม ทั้งครอบเกียร์ บันไดข้าง เบาะหลัง แผงประตู

( ขอบอกว่าวิธีการรื้อทุกรายการที่ลงไว้ ลงไว้ละเอียดมากๆคับ ขอบคุณจริงๆคับ ) :0131:  :0131:  :0131:

หลังจากรื้อเข้ารื้อออก ถอดเข้าถอดออก เล่นกันอยู่พักใหญ่ๆๆ เล่นเอาเหนื่อยเลยคับ แต่หลังจากประกอบเสร็จ

ผมเห็นภาพนี้แล้ว มันทำให้ผมหายเหนื่อยเลยคับ :0145:  :0145:  :0145:

ผมขอจบไว้ตรงนี้ก่อนนะคับ โดนลูกตามละคร้าบบบ :0147:  :0147:  :0147:

ไว้รอบหน้าจะพยายามจะอัพต่อให้จบ ยังไงก็ขอขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่คอยติดตามนะคับ ขอบคุณคับ :0207:  :0207:  :0207:

สำหรับคืนนี้ นอนหลับฝันดีคับทุกท่าน :0180:  :0180:  :0180:

หลังจากประกอบภายในเสร็จเรียบร้อย และขับใช้งานมาระยะนึง มองไปมองมาดูข้างนอกรถมันมืดๆไปนะ

ภายในก็มองไม่เห็น และด้วยความที่ติดฟิมส์ดำมาตั้งแต่ออกรถ จึงอยากเปลี่ยนแนวดูบ้าง ถ้าเป็นฟิมส์ใสละ

มันจะเป็นอย่างไง สุดท้ายฟิมส์ใส ผมจบที่ ลามิน่า L75 เนื่องจากเห็นครั้งแรกแล้ว โดนเลยอะ :0023:  :0023:  :0023:

ลองมาดูคับก่อนติดฟิมส์  รถสีดำฟิมส์เดิมเป็นฟิมส์ดำลามิน่า 3บานหน้า 60% ( ARL20 ) 3บานหลัง 80% ( ARL05 )

หลังติด L75 รอบคันคับ :0058:  :0058:  :0058:

หลังจากติดฟิมส์แรกๆ จะดูแล้วมัวๆยังไม่ค่อยใสเท่าไร ต้องรอให้ฟิมส์เซ็ตตัว สภาพหลังจากติดฟิมส์มา 3 วันคับ  :0195:  :0195:  :0195:

ลองมาดูกันอีกทีนะคับกับ FD สีดำ ฟิมส์ใสๆ มันเข้ากันหรือเปล่า 

ปัจจุบัน( ตามในรูป ) ผมได้ทำการถอดเบาะฝั่งคนนั่งออก เนื่องจากตอนแฟนท้อง เห็นแฟนขึ้นลงลำบาก และพอคลอด ก็ต้องเลี้ยงลูก

ทำนู่นทำนี่ จึงถอดเบาะฝั่งคนนั่งออกเหลือไว้เพียงฝั่งคนขับคับ ( ไว้สักพัก น่าจะเอามาใส่เหมือนเดิมคับ ) :0055:  :0055:  :0055:  

สุดท้าย ผมก็ขอฝาก BLACK CIVIC FD_MUGEN BY...PUMP คันนี้ไว้เผื่อเป็นแนวทางอีกหนึ่งแนวทางให้กับรถสีดำนะคับ  :0032:  :0032:  :0032:

ขอขอบคุณทุกๆท่านที่คอยติดตาม ขอบคุณ CCTH สำหรับข้อมูลทุกๆอย่างที่เกียวกับ CIVIC FD ขอบคุณคับ :0186:  :0186:  :0186:   

ปล.สมาชิกใหม่คนนี้ ขอฝากเนื้อฝากตัวกับบ้านหลังใหม่หลังนี้ด้วยนะคับ    :0178:  :0178:  :0178:

สำหรับวันนี้ ราตรีสวัสดิ์คับผม  :0207:  :0207:  :0207:

โอ้ ! ไปงาน Auto Salon ซะด้วย

ผมก็ไป แต่ไม่ค่อยได้เดินดูรถสมาชิกเท่าไหร่

มองจากกระจกหลังรถ ขึ้นด้านบน เห็นรถผมจอดอยู่เลย คาดหน้า Honda Twincam !!!!

ว่าแต่ภายนอกนี่เพิ่งเริ่มต้นใช่มะครับ รอชม อิอิ

หลังจากประกอบภายในเสร็จเรียบร้อย และขับใช้งานมาระยะนึง มองไปมองมาดูข้างนอกรถมันมืดๆไปนะ

ภายในก็มองไม่เห็น และด้วยความที่ติดฟิมส์ดำมาตั้งแต่ออกรถ จึงอยากเปลี่ยนแนวดูบ้าง ถ้าเป็นฟิมส์ใสละ

มันจะเป็นอย่างไง สุดท้ายฟิมส์ใส ผมจบที่ ลามิน่า L75 เนื่องจากเห็นครั้งแรกแล้ว โดนเลยอะ :0023:  :0023:  :0023:

ลองมาดูคับก่อนติดฟิมส์  รถสีดำฟิมส์เดิมเป็นฟิมส์ดำลามิน่า 3บานหน้า 60% ( ARL20 ) 3บานหลัง 80% ( ARL05 )

หลังติด L75 รอบคันคับ :0058:  :0058:  :0058:

หลังจากติดฟิมส์แรกๆ จะดูแล้วมัวๆยังไม่ค่อยใสเท่าไร ต้องรอให้ฟิมส์เซ็ตตัว สภาพหลังจากติดฟิมส์มา 3 วันคับ  :0195:  :0195:  :0195:

ลองมาดูกันอีกทีนะคับกับ FD สีดำ ฟิมส์ใสๆ มันเข้ากันหรือเปล่า 

ปัจจุบัน( ตามในรูป ) ผมได้ทำการถอดเบาะฝั่งคนนั่งออก เนื่องจากตอนแฟนท้อง เห็นแฟนขึ้นลงลำบาก และพอคลอด ก็ต้องเลี้ยงลูก

ทำนู่นทำนี่ จึงถอดเบาะฝั่งคนนั่งออกเหลือไว้เพียงฝั่งคนขับคับ ( ไว้สักพัก น่าจะเอามาใส่เหมือนเดิมคับ ) :0055:  :0055:  :0055:  

สุดท้าย ผมก็ขอฝาก BLACK CIVIC FD_MUGEN BY...PUMP คันนี้ไว้เผื่อเป็นแนวทางอีกหนึ่งแนวทางให้กับรถสีดำนะคับ  :0032:  :0032:  :0032:

ขอขอบคุณทุกๆท่านที่คอยติดตาม ขอบคุณ CCTH สำหรับข้อมูลทุกๆอย่างที่เกียวกับ CIVIC FD ขอบคุณคับ :0186:  :0186:  :0186:   

ปล.สมาชิกใหม่คนนี้ ขอฝากเนื้อฝากตัวกับบ้านหลังใหม่หลังนี้ด้วยนะคับ    :0178:  :0178:  :0178:

สำหรับวันนี้ ราตรีสวัสดิ์คับผม  :0207:  :0207:  :0207:

รถหล่อมากคับ รถดำกะฟิมล์ใส L75 นี่เข้ากันดีจิงๆ

โอ้ ! ไปงาน Auto Salon ซะด้วย

ผมก็ไป แต่ไม่ค่อยได้เดินดูรถสมาชิกเท่าไหร่

มองจากกระจกหลังรถ ขึ้นด้านบน เห็นรถผมจอดอยู่เลย คาดหน้า Honda Twincam !!!!

ว่าแต่ภายนอกนี่เพิ่งเริ่มต้นใช่มะครับ รอชม อิอิ

คับผมคุณบอล ผมไปงานด้วยคับ แต่ผมเดินดูซะทั่วงานเลย เห็นรถในงานแต่ละคันแล้ว สุดๆเลยคับ ^^

เจอกันคราวหน้า ต้องมีทักกันบ้างละคร้าบบบ สำหรับภายนอกเพิ่งเริ่มคับ และก็จบเลยคับ 555+

ถ้างวดหน้ามีถูกตรงๆ คงได้เห็นรอบคันอะคับ ^^

มาครบเลยคร้าบ ทำเองด้วย สุดยอดๆ ไมล์แดงสวยมี dna type r จริงๆครับ^^

ปล ดำ ฟิล์มใส เหมือนกัน 555

ใช่คับ ไมล์ TYPE R มันหล่อจิงๆคับ :0019:  :0019:  :0019: 

สงสัยต้องตั้งแก๊งแล้วคับ ดำ ฟิมส์ใส  :0183:  :0183:  :0183:

ยังไงก็ขอบคุณนะคับ :0148:  :0148:  :0148:

จัดเต็มมาก ไม่ธรรมดาจริงๆ คันนี้......รอตามชมไปเรื่อยๆเลยครับ   :0084: 

ฟิล์มใสๆกับรถสีดำเข้ากันมากๆเลยครับ   ;)

จัดเต็มมาก ไม่ธรรมดาจริงๆ คันนี้......รอตามชมไปเรื่อยๆเลยครับ   :0084: 

ฟิล์มใสๆกับรถสีดำเข้ากันมากๆเลยครับ   ;)

ขอบคุณที่ติดตาม ขอบคุณคับผม ^^

ปล.ถ้ารอชม คงต้องรอนานหน่อยนะคับ เพราะแค่นี้ผมก็จุกละคร้าบบบ TT^TT ( ราคาแต่ละชิ้น สวดยอดมากๆ ) -_-"

แต่ถ้างวดหน้าถูก 6 ตัว ตรงๆ คงได้เห็นห้องเครื่องแดงๆแน่คับ 555+