Jump to content

รบกวนเพื่อนๆสมาชิกด้วยครับ

Recommended Posts

ตอนนี้มีเรื่องอยากให้รบกวนสอบถามเพื่อนๆครับ

ข้อมูลรถผม Civic FD 07 ติดแก๊ส LPG วิ่งมา140000กม.

1. ตอนนี้รถผมเวลาสตาร์ทตอนเช้า เครื่องสั่นมาก เวลาออกตัวหรือชลอรถ รถเหมือนสะอึกๆ เหมือนจะดับแต่ไม่ดับ ที่เลวร้ายที่สุด ช่วงเช้าๆ หลังจากตัดเป็นแก๊สแล้วเครืื่องดับกลางถนนเลย เกิดจากอะไรได้บ้างครับ เท่าที่ลองปรึกษษเพื่อนๆที่ทำงานบอกว่า เป็นเพราะไม่เคยตั้งวาล์ว ล้างลิ้นปีกีเสื้อใช่หรือเปล่าครับ ถ้าใช่รบกวนแนะนำร้านระแวกแจ้งวัฒนะหน่อยครับ ถ้าไม่มีก็ขอใกล้เคียงที่สุดก็ได้ครับ เคยไปอู่แก๊สตรงรามอินทรา 107 ผิดหวังมากๆ แก้ไม่หายเสียเงินไป 400 และทำตัววัดแก๊สผมเจ๊งอีกต่างหาก

2. ตอนนี้ไฟ ABS โชว์ตลอดเคยไปอู่นอกและศูนย์ให้ดับไฟให้วิ่งไปนิดเดียวก็ติดค้างเหมือนเดิม ศูนย์แจ้งว่าเซ็นเซอร์เสีย 1 ตัว แต่เปลี่ยนศูนย์แพงมาก มีอู่ไหนแนะนำมั้ยครับ

3. ช่วงเครื่องเย็น เวลาก่อนเปลี่ยนเกียร์ มีเสียงกิ๊กๆๆๆ แถวๆสายพานหน้าเครื่อง หลายคนบอกเป็นที่ลูกรอก แต่เปลี่ยนศูนย์แพงมาก มีอู่ไหนแนะนำมั้ยครับ และมีคนแนะนำให้เปลี่ยนสายพานเครื่องยนต์ด้วย

4. ลำโพงหน้าตรงประตูก็ดับไปแล้ว ถ้าเปลี่ยนที่ไหนรับเปลี่ยนและราคาเท่าไรบ้างครับ

ตอนนี้ร้อนใจมาก รถคันแรกด้วยน้ำพักน้ำแรงตัวเอง พักนี้ใช้งานเค้าหนักมากแต่ไม่ค่อยมีเวลาได้พาไปดูแลเลย เข้าศูนย์ก็แสนแพงได้แค่เช็คระยะธรรมดา จะเข้าอู่นอกก็กลัวโดนหลอกหรือทำงานไม่เรียบร้อยอีก แต่ตอนนี้ไม่ไหวแล้วกลัวจะเป็นอะไรไปมากกว่านี้ ไม่ค่อยได้เข้าบอร์ดนี้เท่าไร เลยขอถือโอกาสขอคำแนะนำครับ

ขอบคุณเพื่อนๆสมาชิกที่มาตอบมากๆเลยครับ

1. ตอนนี้รถผมเวลาสตาร์ทตอนเช้า เครื่องสั่นมาก เวลาออกตัวหรือชลอรถ รถเหมือนสะอึกๆ เหมือนจะดับแต่ไม่ดับ

อันนี้ตั้งวาล์วน่าจะเห็นผลเลยครับ ตั้งวาล์วศูนย์ก้อได้มั้งคับ ถ้าไม่ทำเอง

2. ตอนนี้ไฟ ABS โชว์ตลอดเคยไปอู่นอกและศูนย์ให้ดับไฟให้วิ่งไปนิดเดียวก็ติดค้างเหมือนเดิม ศูนย์แจ้งว่าเซ็นเซอร์เสีย 1 ตัว แต่เปลี่ยนศูนย์แพงมาก มีอู่ไหนแนะนำมั้ยครับ

ต้องดูว่าตัวไหน หาเปลี่ยนเองได้หรือเปล่า ถ้าไม่งั้นต้องพึ่งศุนย์จริงๆคับ เครื่องอ่านโค้ดมีเยอะเลย ไปหาอ่านที่ CAR UP ก้อได้คับ ลองของใหม่ :D 

3. ช่วงเครื่องเย็น เวลาก่อนเปลี่ยนเกียร์ มีเสียงกิ๊กๆๆๆ แถวๆสายพานหน้าเครื่อง หลายคนบอกเป็นที่ลูกรอก แต่เปลี่ยนศูนย์แพงมาก มีอู่ไหนแนะนำมั้ยครับ และมีคนแนะนำให้เปลี่ยนสายพานเครื่องยนต์ด้วย

ลูกรอกหาห้องซื้อขายก้อได้คับ แล้วถามคนขายว่าเปลี่ยนที่ไหนดีเค้ามีร้าน สายพานก้อไปด้วยกันน่ะ

4. ลำโพงหน้าตรงประตูก็ดับไปแล้ว ถ้าเปลี่ยนที่ไหนรับเปลี่ยนและราคาเท่าไรบ้างครับ

ลำโพงหาห้องซื้อขาย เปลี่ยนเองเลยคับ ถูกโคตรๆ