Jump to content

รบกวนหน่อยครับ มีเสียงกึกๆทางด้านขวาของคนขับ

Recommended Posts

อาการมีเสียงกึก ๆ น่าจะ 3 ครั้ง เวลาวิ่งบนถนนหลังเต่า หรือสภาพถนนที่ไม่เสมอกัน จะเป็นเมื่อน้ำหนักรถเทไปทางขวามือครับ ไม่ทราบว่ามีพี่ๆๆท่านใด พอจะบอกได้ไหมว่าเกิดจากอะไร ผมสงสัย ยางรองเบ้าโช็ค ยังไม่เคยเปลี่ยน รถวิ่ง 140,000 โล 

ยางแท่นเครื่องขวาเพิ่มจะเคลมไปเมื่อวันจันทร์นี้ครับ สดๆๆร้อนๆ เลย ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ  

จิงๆผมว่าให้ร้านช่วงล่างเซียนๆหน่อยนะคับ จบจิงๆ ของผมหมุนพวกมาลัยมีเสียงกึกๆ + เสียงเหมือนเจ้าของกระทู้ (ใช้ KYB new sr + สปริงโหลดเจ้าหนึ่ง) ไปจบที่ลูกปืนเบ้าโช๊คเสีย เวลาหมุนมันเลยไม่ลื่นมีเสียง ส่วนเสียงผมพึ่งเปลี่ยนเบ้าไป จบที่ว่าผมไปเปลี่ยนสปริงโหลดมาแล้วเค้าประกอบไม่ดี ร้านอัดจารบีใหม่ จัดๆใหม่อะคับ แต่อย่างเจ้าของกระทู้โช๊คเดิมๆ ไม่เคยถอดออกมา ผมว่าลองตรวจเบ้าดูคับ ^^

• 1 month later...

ผมให้ช่างที่สนิทกันมาดูช่วงล่างอย่างละเอียด ก็ไม่มีอะไรหลวมหรือว่าเป็นปัญหา ช่วงล่างยัง ok แต่เสียงที่ดัง กึกๆ เวลาตกหลุม หลังเต่า หรือแม้นตอนเร่งเครื่อง ตอนนี้หาต้นเหตุเจอแล้วครับ เป็นเสียงดังมาจาก น๊อตยึดยางแท่นเครื่องที่มีปัญหาบ่อยๆๆล่ะครับ รู้สึกว่าตอนไปเครม ช่างจะขันน๊อตไม่ดี มันปีนเกลียว ยึดกับตัวแชสชีครับ ตอนนี้เสียงหายไปแล้วครับ 

ผมให้ช่างที่สนิทกันมาดูช่วงล่างอย่างละเอียด ก็ไม่มีอะไรหลวมหรือว่าเป็นปัญหา ช่วงล่างยัง ok แต่เสียงที่ดัง กึกๆ เวลาตกหลุม หลังเต่า หรือแม้นตอนเร่งเครื่อง ตอนนี้หาต้นเหตุเจอแล้วครับ เป็นเสียงดังมาจาก น๊อตยึดยางแท่นเครื่องที่มีปัญหาบ่อยๆๆล่ะครับ รู้สึกว่าตอนไปเครม ช่างจะขันน๊อตไม่ดี มันปีนเกลียว ยึดกับตัวแชสชีครับ ตอนนี้เสียงหายไปแล้วครับ

แสดงว่าช่างไขน็อตเข้านิดเดียวแล้วคงเอาปืนลมยิงอัดแน่นอนคับ เกลียวมันเลยรูด น่าจะโทรไปร้องเรียนนะ มักง่ายมาก