Jump to content

ซีลยางลูกสูบเบรคหน้าขาด เปลี่ยนเองยากมั๊ยครับ

Recommended Posts

พอดี DIY เปลี่ยนผ้าเบรคเองตามกระทู้แล้วพบว่าซีลยางลูกสูบเบรคหน้าขาด อยากรู้ว่าเปลี่ยนเองยากมั๊ยแล้วใครพอจะมีวิธีบ้างครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ง่ายๆเลยเหรอครับพี่จะได้ลองดู พอดีไปถามร้านอะหลั่ยเห็นบอกต้องรื้อเยอะ มีไล่น้ำมันเบรคอีก ถ้าดึงออกแล้วใส่ใหม่นี่เดี๋ยวจัดเองเลย

ตัวนี้มันยางกันฝุ่นนี่คับ ถ้าซีลปะเก็นพวกยางOring สิน่าคิด

เดี๋ยวเปิดคุ่มือให้คับ

แนะนำวิธีคร่าวๆครับ

1 ถอดล้อ และเอาน็อตตัวล่างที่ยึดคาลิเปอร์ออก 1 ตัว

2 เหยียบเบลคจนวกว่าลูกสูบจะเด้งออกมาจากตัวคาลิเปอร์ เมือออกแล้ว เอาคีมหนีบสายน้ำมันเบลคไว้

3 ทำความสะอาดร่องด้านคาลิเปอร์ว่ามีสนิมหรือไม่ เพื่อป้องกันไม่ไห้ลูกสูบเกิดการติดขัด และเช็คพวงลูกยางโอริงต่างๆว่าขาดหรือไม่

4 เตรียมชุดลูกยางมาเปลี่ยนแทนตัวที่ขาด ต้องเช็คให้ดีว่าใส่กลับด้านหรือปล่าว ตอนถอดแนะนำว่าถ่ายรูปไว้ก่อนครับ กันพลาด

5 ใส่ลูกสูบกลับโดยทาน้ำมันเบลคที่ตัวลูกสูบไว้เพื่อให้เข้าได้ง่าย หรือถ้าเข้ายาก ให้หาตัว ซี-แคมป์ ตัวเล็ก มาค่อยๆอัด เสร็จแล้วประกอบกลับ

6 ทำการไล่น้ำมันเบลค และเติมน้ำมันเบคลให้อยู่ระดับที่ถูกต้อง

แนะนำวิธีคร่าวๆครับ

1 ถอดล้อ และเอาน็อตตัวล่างที่ยึดคาลิเปอร์ออก 1 ตัว

2 เหยียบเบลคจนวกว่าลูกสูบจะเด้งออกมาจากตัวคาลิเปอร์ เมือออกแล้ว เอาคีมหนีบสายน้ำมันเบลคไว้

3 ทำความสะอาดร่องด้านคาลิเปอร์ว่ามีสนิมหรือไม่ เพื่อป้องกันไม่ไห้ลูกสูบเกิดการติดขัด และเช็คพวงลูกยางโอริงต่างๆว่าขาดหรือไม่

4 เตรียมชุดลูกยางมาเปลี่ยนแทนตัวที่ขาด ต้องเช็คให้ดีว่าใส่กลับด้านหรือปล่าว ตอนถอดแนะนำว่าถ่ายรูปไว้ก่อนครับ กันพลาด

5 ใส่ลูกสูบกลับโดยทาน้ำมันเบลคที่ตัวลูกสูบไว้เพื่อให้เข้าได้ง่าย หรือถ้าเข้ายาก ให้หาตัว ซี-แคมป์ ตัวเล็ก มาค่อยๆอัด เสร็จแล้วประกอบกลับ

6 ทำการไล่น้ำมันเบลค และเติมน้ำมันเบคลให้อยู่ระดับที่ถูกต้อง

ขอบคุณครับถ้าต้องไล่น้ำมันเบรคด้วยนี่ไม่ค่อยมั่นใจเลยคงต้องไปอู่อีกเช่นเคยครับ  :0129: 

ให้ช่างเปลี่ยนให้เรียบร้อยครับ ขั้นตอนตามที่ท่านด้านบนว่าไว้เลยครับ แต่ช่างผมนี่เลยเอาเบรคเคาะกับพื้นเอาลูกสูบออกเลยเห็นแล้วเศร้าใจ สรุปค่าใช้จ่ายตามนี้

1. ค่าชุดซ่อมเบรคหน้าของ TOYO ไม่มีแยกขายมาเป็นชุดเลยมีลูกยางสลักเบรคกับซีลยาง ทั้งซ้ายขวา 350 บาท

2. ค่าน้ำมันเบรค honda 0.5 ลิตร จริงๆใช้นิดเดียวตอนไล่ลม 95 บาท

3. ค่าช่างแถวบ้านถูกๆ 150 บาท บางรุ่นไม่ต้องไล่น้ำมันแกคิด 100 เดียว

สรุปไม่ได้ DIY ทำเองไม่น่ายากครั้งต่อไปว่าจะลองทำดูอยู่ครับเอา link ไล่น้ำมันเบรคมาให้ดู

http://www.hondajazz-club.com/smf/index.php?topic=290525.0

เดินไปซื้อน้ำมันเบรคแป๊ปเดียวกลับมานั้งเคาะโป๊กๆ อึ้งไปพักนึงเลยแต่ทำไงได้มันทำไปแล้วดีที่ไม่เป็นไรครับ