Jump to content

ขอสอบถามเรื่องการติดตั้ง Skirt หลัง RR

Recommended Posts

ผมได้ซื้อ Skirt หลัง RR ท่อคู่มา เป็นงาน PP (Taiwan) แต่ผมแยกซื้อเอาแต่ตัว Skirt หลังเป็นงานดิบมา พอดีมีอู่ทำสีหน้าอพาร์ทเม้นท์พอดี เลยเอามาให้ทำสีให้ แต่ผมยังไม่ได้ถามว่าเขาเคยติดตัว Skirt RR นี้หรือป่าว

เลยอยากถามว่า

1. ระยะติด มัน Fix หรือป่าวครับ แบบว่าอาจจะติดต่ำไป หรือสูงไป เพราะตัวงาน PP อันนี้มันไม่ได้เจาะรูน็อตยืดมาตั้งแต่แรก(เท่าที่ผมสังเกตุนะ) ทำให้เราต้องมาเจาะเอง แสดงว่ามันต้องมีระยะวัดเจาะหรือป่าว ถึงได้พอดี ไม่ตำหรือไม่สูงไป

2. ต้องมีการทาบงานก่อนหรือป่าวครับ หรือว่ามันพอดีเป๊ะเลย 

3. มันต้องยึดน๊อตข้างล่างหรือป่าว หรือแค่ติดน็อคตรงบังโคนหลังที่เราถอดออก 4 (ข้างละ 2 ตัว) ตัวจบ

จึงอยากถามคนที่เคยสัมผัส หรือเคยเห็นมาว่า เจ้าตัว skirt RR ท่อคู่ตัวนี้ มันติดกัน ยังไง

ปล.ใครมีรูปด้านล่างของตัว Skirt RR ตอนติดอยู่กับรถ พอให้ดูเป็นตัวอย่างว่าเขายึดน๊อตเพิ่มความมั่นคงของตัวงานนี้เพิ่มหรือป่าวครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความเห็นครับ 

ตัวคันแดงนี่ไม่ใช่พลาสติก PP นะครับ ต้องตัวขาวด้านบนรูปแรก

พลาสติก PP ตัวนี้ติดกับกันชนเดิมได้เลย ยึดน็อตตรงกันชนล้อหลัง ข้างละ 2 จุด ส่วนตรงกลางใช้ 3M ติดเอา ไม่หลุดครับ เบาๆ 

ครับ ที่อู่ทำสีเขาก็แนะนำแบบนี้เหมือนกัน

แล้วเราต้องใส่ยางรอง skirt ด้วยไหมครับ สำหรับงาน pp ตัวนี้ หรือว่างานมันเข้ารูปอยู่แล้วไม่จำเป็นต้องใส่ก็ได้

ครับ ที่อู่ทำสีเขาก็แนะนำแบบนี้เหมือนกัน

แล้วเราต้องใส่ยางรอง skirt ด้วยไหมครับ สำหรับงาน pp ตัวนี้ หรือว่างานมันเข้ารูปอยู่แล้วไม่จำเป็นต้องใส่ก็ได้

ใส่จะแนบสนิทกว่าครับ

ไม่ใส่จะสนิทกว่าครับ หมายถึงสนิทกับกันชนหลังน่ะครับ แต่ใส่แล้วจะกันน้ำลงข้างล่างได้ดีกว่า และกันชนหลังตอนถอดสเกิ์ตมาจะไม่มีรอยที่กันชนเดิม ...แต่พอใส่ยางรองแล้วมันดูไม่สวยอ่ะครับ...

ไม่ใส่จะสนิทกว่าครับ หมายถึงสนิทกับกันชนหลังน่ะครับ แต่ใส่แล้วจะกันน้ำลงข้างล่างได้ดีกว่า และกันชนหลังตอนถอดสเกิ์ตมาจะไม่มีรอยที่กันชนเดิม ...แต่พอใส่ยางรองแล้วมันดูไม่สวยอ่ะครับ...

ตามนี้เลยครับ อย่าใส่ยางเลยไม่สวยครับผมจริงๆน้าาา

เพิ่มเติมครับ อย่าให้ท้ายห้อยนะครับ ห้อยมันจะดูไม่สวยเลย

แล้วไฟเบรค F1 นี่ ติดตั้งยังไงครับ เห็นมันมีสายไฟอยู่ 3 สาย ดำ แดง อีกเส้นฟ้าๆ ต่อยังไงครับ ต้องต่อทั้ง 3 เส้นไหมครับ หรือต่อแค่สาย ดำ กับแดง ก็พอ (ยังไม่ได้ลองต่อ แต่ร้านเขาลองให้ดูมันสว่างปกติ)

ตัวนี้อะครับ

แล้วไฟเบรค F1 นี่ ติดตั้งยังไงครับ เห็นมันมีสายไฟอยู่ 3 สาย ดำ แดง อีกเส้นฟ้าๆ ต่อยังไงครับ ต้องต่อทั้ง 3 เส้นไหมครับ หรือต่อแค่สาย ดำ กับแดง ก็พอ (ยังไม่ได้ลองต่อ แต่ร้านเขาลองให้ดูมันสว่างปกติ)

ตัวนี้อะครับ

จั้มต่อกับสายไฟเบรคเลยครับ จำไม่ได้แล้วต่อกี่เส้น ลองปอกดูครับ ต่อสำเร็จลองเบรคดู ถ้ากระพริบๆแล้วติดยาวต่อถูกต้อง