Jump to content

ขับทางขรุขระแล้วรุ้สึกท้ายปัดๆ

Recommended Posts

อาการคือ เวลาขับเร็วๆเจอรอยะถนนที่นูนๆนิดนึงจะรุ้สึกที่ท้ายรถล้อหลัง)มีอาการปัดๆ ต้องจับพวงมาลัยประคองแน่นๆเลย

รถผมช่วงล่างเดิมๆเลยโช๊คเดิมปิงเดิม ติดแก๊ส LPG 58 ลิตร

ที่ผมคิดไว้คือสปริงหลังมันล้าจากน้ำหนักถังแก๊สหรอป่าว

ถ้าเปลี่ยนเป็นสตรัทอาการจะหายหรือครับ

อาการคล้ายผมเมื่อก่อน..

ปัจจุบันใส่่กันโคลงแดงแต่งคุณทศ

อยากบอกว่านิ่งๆ ไม่ปัดแล้วครับ

ผมเดาๆ ไว้ประมาณนี้ครับ

- ถ้าเป็นล้อเดิม(โรงงาน)  ลองไปตั้งศูนย์ + ถ่วงล้อ ดูครับ 
เพราะ จากการใช้งานของเรา เช่น ลงหลุม ถนนไม่ดี พวก joint หรือ น็อต มันอาจคลายตัว

- แต่ถ้าเปลี่ยนล้อแม๊กซ์มา = แม็กซ์อาจคดได้ครับ 

การถ่วงล้อก็พอจะรู้ได้ว่า ล้อมันคดหรือเปล่า หรือตะกั

อืมๆ อาการเดียวกับผมเลยครับ จบที่เปลี่ยนโช๊คหลังครับ เสีย 1 ข้าง

เอาเข้าศูนย์แล้วช่างลองกดท้ายดู ลักษณะว่าเด้งทันที่ ไม่มีการดึงไว้น่ะครับ เทียบกับอีกคันนึง

แล้วพอเวลาตกหลุม โข๊คจะให้ตัวไม่สมดุลกันครับ

ลองเทสดูนะครับ เผื่อเป็นแนวทาง

อาการคล้ายผมเมื่อก่อน..

ปัจจุบันใส่่กันโคลงแดงแต่งคุณทศ

อยากบอกว่านิ่งๆ ไม่ปัดแล้วครับ

ผมก็ไม่แน่ใจเลยมาโพสถามความเห็นกันก่อนกลัวแก้ไม่ถูกจุด เดี๋ยวงบจะบานปลาย >,,<

เช็คสภาพยางด้วยนะครับ :)

ยางที่ใส่อยู่เก่าอยู่คับปี2010 เพิ่งได้ยางใหม่มา เดี๋ยวลองเปลี่ยนดูด้วยสิ้นเดือนนี้

ผมเดาๆ ไว้ประมาณนี้ครับ

- ถ้าเป็นล้อเดิม(โรงงาน)  ลองไปตั้งศูนย์ + ถ่วงล้อ ดูครับ 

เพราะ จากการใช้งานของเรา เช่น ลงหลุม ถนนไม่ดี พวก joint หรือ น็อต มันอาจคลายตัว

- แต่ถ้าเปลี่ยนล้อแม๊กซ์มา = แม็กซ์อาจคดได้ครับ 

การถ่วงล้อก็พอจะรู้ได้ว่า ล้อมันคดหรือเปล่า หรือตะกั

ใส่แม๊กอยุ่คับ ขอบ 17

ถ้าแม๊กเราคดนี่ มันจะถ่วงยากๆใช่ป่ะคับ ใส่ตะกั่วเยอะใช่ป่ะครับ

อืมๆ อาการเดียวกับผมเลยครับ จบที่เปลี่ยนโช๊คหลังครับ เสีย 1 ข้าง

เอาเข้าศูนย์แล้วช่างลองกดท้ายดู ลักษณะว่าเด้งทันที่ ไม่มีการดึงไว้น่ะครับ เทียบกับอีกคันนึง

แล้วพอเวลาตกหลุม โข๊คจะให้ตัวไม่สมดุลกันครับ

ลองเทสดูนะครับ เผื่อเป็นแนวทาง

เดี๋ยวผมจะไปลองกดโช๊คดูครับ ว่ามันมีอาการอย่างที่พี่ว่าหรือป่าว ^^

สปริงรองสเปเซอร์+โช็คอัพมีผลครับ รถผม ขอบ17 ยาง 215/40 LPG 58 ลิตร  มีอาการเหมือนกัน

ล่าสุด ใส่ชุดสตรัทมา มันคนล่ะฟิลลิ่งเลยครับ ยังไงลองเช็คดู