Jump to content

FD ปี2007 ต้องตรวจสภาพก่อนต่อภาษีปี 2558 นี้ ???

Recommended Posts

ใครกำลังจะไปตรวจกันมั่งครับ ทำไมคำว่าตรวจสภาพนี่ มันทำให้รู้สึกว่ารถมันโทรมจังเลยเนอะ

ขอเสียง FD ปี2007 ที่ต้องตรวจสภาพก่อนต่อภาษีปีนี้ มาแชร์กันหน่อยนะครับ กลายเป็นรถเก่าไปซะแล้วเหรอนี่ :( แต่ว่าดูยังไงๆก็ยังหล่อเหมือนเดิมนะ :D

ที่ต้องตรวจปีนี้คือรถปี 2006 ครับกับปี 2007 ต้นปีครับ เปิด ตรออยู่ครับ คอนเฟริ์ม ถ้านับเดือนธันวาคมนี้ก้ถึงประมาณ ปี 2007 กุมภา อ่ะครับที่ต้องตรวจสภาพก่อนต่อภาษี

ที่ต้องตรวจปีนี้คือรถปี 2006 ครับกับปี 2007 ต้นปีครับ เปิด ตรออยู่ครับ คอนเฟริ์ม ถ้านับเดือนธันวาคมนี้ก้ถึงประมาณ ปี 2007 กุมภา อ่ะครับที่ต้องตรวจสภาพก่อนต่อภาษี

และอีกวิธีจำง่ายที่สุดคือถ้าในเล่มทะเบียนขึ้นบรรทัดที่8 ย้ำนะครับว่าขึ้น8ต้องตรวจครับไม่ต้องนับปีเลยครับก็ได้. บางท่านเขานับแล้วงงครับ555

และอีกวิธีจำง่ายที่สุดคือถ้าในเล่มทะเบียนขึ้นบรรทัดที่8 ย้ำนะครับว่าขึ้น8ต้องตรวจครับไม่ต้องนับปีเลยครับก็ได้. บางท่านเขานับแล้วงงครับ555

ชัดเจนครับ

ของผมครบกำหนดภาษี 25/01/57 แสดงว่าต้องตรวจแล้วใช่ปะครับ

ของผมถ้าเสียครั้งนี้ขึ้นบรรทัดที่ 8 พอดีเลยครับ

ของผมครบกำหนดภาษี 25/01/57 แสดงว่าต้องตรวจแล้วใช่ปะครับ

ของผมถ้าเสียครั้งนี้ขึ้นบรรทัดที่ 8 พอดีเลยครับ

งั้นต้องตรวจครับผม100%

งั้นต้องตรวจครับผม100%

OK ครับ กลายเป็นรถเก่าไปซะละ รู้สึกใจหาย แต่ยังไงก็ยังรัก FD ครับ :)

รถผมปี 06 ไปตรวจมาแล้ว ตอนนั้นผ้าเบรคหมด ท่อก็ดัง (130เดซิเบล) เกือบจะไม่ผ่านอยู่แล้ว เค้าบอกปีแรกไม่อยากว่าอะไรมากพยายามทำให้ผ่าน แล้วก็บอกปีหน้าให้เตรียมตัวก่อนะจะมาตรวจสภาพ

กลายเป็นรถเก่าต้องคอยตรวจทุกปีแล้ว ToT

รถผมปี 06 ไปตรวจมาแล้ว ตอนนั้นผ้าเบรคหมด ท่อก็ดัง (130เดซิเบล) เกือบจะไม่ผ่านอยู่แล้ว เค้าบอกปีแรกไม่อยากว่าอะไรมากพยายามทำให้ผ่าน แล้วก็บอกปีหน้าให้เตรียมตัวก่อนะจะมาตรวจสภาพ

กลายเป็นรถเก่าต้องคอยตรวจทุกปีแล้ว ToT

ตรวจตามสถานเอกชนเข้มงวดไหมครับ

ต้องตรวจแล้วครับ

ค่าเสียงของท่อไอเสียต้องไม่เกิน 100 เดซิเบลครับ ส่วนศุนย์ล้อ ต้องเบี่ยงเบนไม่เกิน +,- 5 ครับ ค่าแรงเบรกล้อหน้า ค่าความแตกต่างของแรงเบรก ซ้าย ขวา ต้องต่างกัน ไม่เกิน 25%

ค่าแรงเบรกล้อหลัง ค่าความแตกต่างของแรงเบรก ซ้าย ขวา ต้องต่างกัน ไม่เกิน 25%

ประสิทธิภาพห้ามล้อมือ แรงห้ามล้อของทุกล้อรวมกันต้องไม่น้อยกว่า 20%ของน้ำหนักรถ

แรงห้ามล้อของล้อทุกล้อรวมกันต้องไม่น้อยกว่า 50% ของน้ำหนักร

ตรวจตามสถานเอกชนเข้มงวดไหมครับ

พอสมควรครับ เนื่องจากเปลี่ยนระบบใหม่อะไรซักอย่าง เลยต้องทำตามขั้นตอน

แต่ถ้าเกิน นิดๆหน่อยๆ น่าจะคุยกันได้ ไม่ได้เข้มงวดเกินไป

ปัจจุบันต้องส่งผลการตรวจให้ขนส่งโดยตรงเลยครับโดยส่งผลออนไลน์ ผ่านโปรแกรมครับ แล้วปัจุบันทางขนส่งบังคับติดกล้องวงจรปิดเพื่อตรวจสอบการทำงานของเจ้าหน้าที่ในสถานตรวจสภาพโดยตรงเลยครับ การรับเล่มลอกเลขเหมือนเมื่อก่อนไม่มีแล้วครับ ;)

ค่าเสียงของท่อไอเสียต้องไม่เกิน 100 เดซิเบลครับ ส่วนศุนย์ล้อ ต้องเบี่ยงเบนไม่เกิน +,- 5 ครับ ค่าแรงเบรกล้อหน้า ค่าความแตกต่างของแรงเบรก ซ้าย ขวา ต้องต่างกัน ไม่เกิน 25%

ค่าแรงเบรกล้อหลัง ค่าความแตกต่างของแรงเบรก ซ้าย ขวา ต้องต่างกัน ไม่เกิน 25%

ประสิทธิภาพห้ามล้อมือ แรงห้ามล้อของทุกล้อรวมกันต้องไม่น้อยกว่า 20%ของน้ำหนักรถ

แรงห้ามล้อของล้อทุกล้อรวมกันต้องไม่น้อยกว่า 50% ของน้ำหนักร

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ งั้นผมคงต้องไปตั้ง 0 ก่อนเลยอันดับแรก เพราะกะจะเปลี่ยนล้อกับยางไหม่เลยขับยาวไปที่ 3 หมื่นโล+ ไม่ได้สลับยางตั้ง0 เลย เดี่๋ยวจะไม่ผ่านเอา

พอสมควรครับ เนื่องจากเปลี่ยนระบบใหม่อะไรซักอย่าง เลยต้องทำตามขั้นตอน

แต่ถ้าเกิน นิดๆหน่อยๆ น่าจะคุยกันได้ ไม่ได้เข้มงวดเกินไป

ขอบคุณครับ รังสิตเหมือนกันเลย ตรวจตรงไหนครับ

ขอบคุณครับ รังสิตเหมือนกันเลย ตรวจตรงไหนครับ

เส้นรังสิต-นครนายกครับ ประมาณคลอง 1-2 

ของผมรถ ปี06 เดือนตุลา ไปตรวจมาหลายเดือนแล้วครับ ผมตรวจกับร้านรับตรวจสภาพตรงข้างขนส่ง(ตลิ่นชัน) เลยคับ ไม่โดนอะไรเลย เอารถไปจอดชั่งน้ำหนัก ยืนฟังเสียงเครื่อง รถผมทำท่อด้วย ไม่ดังมาก ไม่ตรวจไรเลย โดนอย่างเดียว ไฟซีนอน 55555 ผมไปเปลี่ยนหลอดมา เค้าบอกไม่ได้นะ ต้องเป็นไฟโรงงาน แล้วเค้าก็เอาที่วัดไฟมาให้ดู เสร็จเค้าไม่ว่าอะไรพูดเหมือนพี่ข้างบนเลยบอกว่าปีแรกไม่อยากเอาอะไร ปีหน้าเตรียมตัวมา ผมเลยว่าสงสัยต้องจัดโปรเจกเตอร์สะหน่อย ^^

ของผมปี 06 ครับตรวจแล้วเรียบร้อย โดย ตรอ. ให้เค้าจัดการให้เลยครับ พันหกร้อยกว่าบาท รถผมทำท่อ เสียงดังนิดหน่อย ก็ไม่มีปัญหาอาไร

ของผมปี 06 ครับตรวจแล้วเรียบร้อย โดย ตรอ. ให้เค้าจัดการให้เลยครับ พันหกร้อยกว่าบาท รถผมทำท่อ เสียงดังนิดหน่อย ก็ไม่มีปัญหาอาไร

จัดการให้นี้คืออะไรบ้างครับ ค่าตรวจแพงเหมือนกันนะครับ :)

อ่อ ค่าตรวจ 200 ครับ ผมให้เค้าต่อภาษีให้ด้วยเลย เราไม่ต้องไปขนส่งอ่ะ แค่เอารถไปตรวจแล้วก็รอ อิอิ

อ่อ ค่าตรวจ 200 ครับ ผมให้เค้าต่อภาษีให้ด้วยเลย เราไม่ต้องไปขนส่งอ่ะ แค่เอารถไปตรวจแล้วก็รอ อิอิ

อ๋อ ครับ ผมนึกว่าค่าแก้ไขรายการที่ตรวจไม่ผ่าน :)

อ๋อ ครับ ผมนึกว่าค่าแก้ไขรายการที่ตรวจไม่ผ่าน :)

สงสัยจะเป็นค่าเสียเวลาน่ะครับ อิอิ

รถผมปี2007 ปีนี้ยังไม่ต้องตรวจ

แต่ปีหน้าต้องไปตรวจแล้ว

แอบมาหาข้อมูลด้วย ครับ

ตรวจแล้วค้าบ 2006 อิอิ 

รถใส่ฝาดำหรือป่าวคับ

ถ้าใส่ต้องไปทำเรื่องเปลี่ยนเป็นสองสีก่อนนะคับ 

ไม่งั้น ตรวจไม่ผ่าน