Jump to content

หมด3ปีแสนโลแล้ว เข้า0ต่อหรือหาอู่นอกดีครับ

Recommended Posts

พอดีผมเพิ่งหมด 3ปีแสนโลแล้ว อยากทราบว่าจะเซอร์วิสที่ 0 ต่อหรือหาอู่ข้างนอกดีครับ

ถ้าอู่นอกนี่มีอู่ไหนแนะนำบ้างครับผมอยู่แถว บางนา ศรีนครินทร์ น่ะครับ ^^

อยากทราบเหมือนกันครับ รถจะหมดประกัน 3 ปี / 1 แสนโล สิ้นปีนี้แล้ว

ขอรบกวนพื้นที่ จขกท. สอบถามเพิ่มเติมนะครับ

1. หมดประกัน 3 ปี / 1 แสนโล ต้องเข้าเช็คระยะเหมือนเดิมไหมครับ 

2. หมดประกัน 3 ปี / 1 แสนโลแล้ว ถ้าเราไม่เข้าเช็คระยะกับศูนย์ จะมีพลกับสิ่งที่ประกันเหลือไหมครับ เช่น ยางแท่นเครื่อง กับ ครัชคอมแอร์ ที่ทางฮอนด้าขยายระยะเป็น 160,000  / 6 หรือ 7 ปีนี่ละจำไม่ได้

3. ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด การเช็คระยะตามกำหนด มีผลต่อเรื่องขายต่อจริงไหมครับ

4. เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง กรอง โน่น นี่ นั้น บลา บลา บลา เอาเป็นว่าเปลี่ยนทุกอย่างที่จำเป็น แล้วเอารถไปให้ศูนย์เช็ค(เช็คอย่างเดียวไม่ต้องเปลี่ยนอะไรทั้งสิ้น) เพื่อลง book ได้ไหมครับ

:)

ขอตอบแบบความเห็นส่วนตัวนะคับ

1. ผมว่าไม่จำเป็นครับ หาแค่ว่ารอบที่เท่านี้ๆศูนย์ให้เปลี่ยนอะไรบ้างดีกว่าแล้วเปลี่ยนข้างนอกเอา หรือบางอย่างถ้าอยากบำรุงดีๆก็เปลี่ยนก่อน เช่น น้ำมันเกียร์ศูนย์จะให้เปลี่ยนที่4หมื่นโล(ถ้าจำไม่ผิด555) ก็เปลี่ยนที่ 2หมื่นโลแทนคับ ผมก็ทำเพราะมันอุณหภูมิสูงผมอยากดูแลมันหน่อย ราคาไม่เท่าไหร่ ผมเปลี่ยนอู่เฮียก่ำประมาน 600 นิดๆคับรวมค่าแรง

2. ผมว่าไม่เกี่ยวนะคับ เพราะว่าชิ้นนั้นๆมันก็แค่เพิ่มประกันไปเปน 6ปีแสนโลแทน ยกเว้นดันไปเปลี่ยนของปลอมมาใส่อันนี้หมดแน่นอนคับ

3. อันนี้จิงครับ มันเอาไปเปนเหมือนประวัติให้คนซื้อต่อเค้าดูว่าเราเข้าเช็คศูนย์ตลอด แต่ผมว่าราคารถที่ได้ขึ้นมา ไม่คุ้มกับค่าแรงที่ต้องเสียทีเปนพันๆในแต่ละครั้ง(รอบใหญ่ๆ) ปกติก็ 440 บาทผมจำได้เลย 555 ราคามาตรฐาน + เอาเข้าไปทีเจอศูนย์ดีก็ดีคับ เจอศูนย์แย่ก็เสียความรู้สึกคับ

4. อันนี้ผมยัง งง นิดๆเอาที่ผมเข้าใจคือพี่เอาเข้าไปแล้วเปลี่ยนแค่พวกน่ำมันเครื่องนิดหน่อยแล้วลงบุ๊ครึเปล่าเอ่ย ถ้าใช่ ได้นะคับ บุ๊ครถเราก็จะมีเขียนว่าเอาเข้ามาเช๊ครอบอะไร เลขไมค์ที่เท่าไหร่ แต่หากคนที่ซื้อต่อเค้าเช็คกับศูนย์ว่ารอบนี้ๆๆทำอะไรไปบ้าง เค้าก็รู้อยู่ดี แล้วยังไงเราก็ต้องเสียค่าแรงอยู่ดีนะคับ ยกเว้นถ้าพี่เอาเข้าไปจิงๆ แล้วเกิดเค้าแจ้งว่านี่ๆๆๆเสีย แล้วค่อยไปเปลี่ยนข้างนอกก็ได้นะคับ

ส่วนตัวผมเองผมเอารถเข้าอู่นอกแล้วคับ รถวิ่งแค่ 69000 แต่ 7 ปีแล้วคับ ปี06 บางทีก็ห่วงๆเรื่องแบบเค้าไม่ค่อยเช็คส่วนอื่นๆแบบศูนย์แต่แจ้งเค้าก็ดูให้คับ บางทีผมว่าศูนย์แค่เดินๆดูแล้วติ๊กที่ใบว่าไม่ได้เปนอะไรด้วยซ้ำ

ความเห็นส่วนตัวนะคับผม ^^