Jump to content

เพลาขับยัน. เกิดจากสาเหตุใดครับ

Recommended Posts

เพลายัน อยู่ดีๆเพลาขับคงยาวขึ้นมาเองไม่่ได้แน่นอนอิอิ. ที่สำคันรถไม่เคยชนมาเลยครับ. ที่สงสัยก็คือส่วนไหนบ้างที่คดงอ แล้วทำให้ระยะมันลดและสั้นจนทำให้ยันครับ. ใครเคยเจอบ้าง. ของผมเป็นด้านหน้าฝั่งคนนั่งข้างครับ.

มันมีอาการยังไงครับ

ขับช่วง90-140. รถสั่นทั้งคันเลยคับ. เลยถอดเพลาออกมาอัดจารบี เลยเห็นรอยเพลามายันกับเพลาตัวนอกเป็นรอยชัดเจนเลย ที่เห็นชัดของผมคือล้อหน้าซ้ายจะเหวี่ยงๆครับ. แล้วลองเอาเพลาของอีกคันที่ตัดเพลาให้สั้นกว่าเดิม 12มม. คือตัดมาแล้วมาใส่. หายเลยคับ. แต่ตอนนี้ผมยังไม่ได้ทำแค่เอามาลองใส่แล้วถอดออก. ช่างบอกว่าส่วนมากจะตัดเฉพาะรถที่ชนหนักมาเท่านั้นส่วนรถผมปกติไม่เคยชนช่างบอกแปลกจัง. ช่างบอกน่าจะเป็นมาจากตอนซื้อรถเลยนะพอจารบีหมดเลยเป็นอากาหนักขึ้น. กำจริงครับ

เข้ามาเก็บข้อมูลครับ

ขอให้หายไวๆ นะครับ

วันนี้พาเพลาไปดัดส่วนที่เหวี่ยงๆให้ตรง. และตัดส่วนหัวทิ้งไป8มม. ข้างขวาตัดไป5มม. ปรากดว่ายังไม่หาย. วันจันทร์นี้รอใส่เพลาใหม่ว่าหาหรือเปล่าถ้าหายแสดงว่าเพลาเสียโอยๆเศร้าเพลาก็แพงเหลือเกิ้น. สรุปว่าเพลายันนั้นเกิดจากรถโหลดต่ำๆนานๆไปเพลามันจะเสื่อมครับ+กับจารบีเหลวเป็นน้ำเลยทำให้อายุมั่นสั้นลงยิ่งขับโหดๆจะไปไวก่อนกำหนดครับ. รถผม112000กิโลครับ. ถามเพื่อนพวกขับa31โหลดเตี้ยๆ. มันบอกตั้วแต่ขับมาเปลี่ยนมา3ชุดแล้ว. ได้ความรู้ใหม่เลย. แต่ที่จริงรถผมก่อนหน้านี้โหลด2นิ้วด้านหน้า. ทำให้ช่วงยุบตัวมันเยอะเลยมาอาการแต่ไม่เคยคิดจนเปลี่ยนโชคและยกขึ้นโหลดแค่30มม. สปริงแต่ง. ทำให้อาการออกชัดขึ้นเมื่อใช้ไปนานๆ

มาเก็บข้อมูลดีๆครับ พยามคิดตามที่ จขกท.เล่ามา แต่ยังคิดไม่ออกเหมือนกันครับ ว่าเพลาเสียนี้มันเกี่ยวกับการโหลดรถยังไง มีท่านใดพอจะอธิบายเพิ่มเติมได้บ้างครับ

หรือจะเป็นเรื่องเกี่ยวกับ องศาของเพลาขับที่เปลี่ยนไป ทำให้ชุดเฟืองมีระยะการขบไม่สมบูรณ์ เกี่ยวไหมนะ? :)

มาเก็บข้อมูลดีๆครับ พยามคิดตามที่ จขกท.เล่ามา แต่ยังคิดไม่ออกเหมือนกันครับ ว่าเพลาเสียนี้มันเกี่ยวกับการโหลดรถยังไง มีท่านใดพอจะอธิบายเพิ่มเติมได้บ้างครับ

หรือจะเป็นเรื่องเกี่ยวกับ องศาของเพลาขับที่เปลี่ยนไป ทำให้ชุดเฟืองมีระยะการขบไม่สมบูรณ์ เกี่ยวไหมนะ? :)

รถโหลดต่ำๆเพลาจะไม่มีระยะยุบตัวเท่าไร่. ถ้าขับไม่รุนแรงขับชิวๆตลอดไม่ค่อยมีปัญหาครับถึงเพลายันหรือคดก็ไม่ค่อยรู้หรอกเพราะว่าขับช้า คือยิ่งล้อมุดซุ้มมาก แนวพวกฟรัส อะ. ยันแทบทุกคันแต่รถพวกนี้ไม่ขับเร็วเลยไม่ค่อยสนใจบางคนก็ไม่ทราบส่วนใหญ่. แต่ส่วนมากถ้าไม่มีเสียงดังก็ไม่เปลี่ยนกันครับไม่ค่อยสงสัย. ถ้ารถโช็คแข็งๆจะดีตรงเมื่อตกหลุมแรงๆเพลาจะไม่ค่อยยันมากแต่. คือถ้าเพลายันอยู่แล้วตกหลุมแรงๆทางเดียวที่จะให้ตัวคือคดครับ. เคยสงสัยมานานว่ารถที่มาซ่อมเคยมีคนบ่นว่าเพลายันจะยันได้ยังไงเจอมากับตัวเข้าใจเลยครับ

ก่อนหน้านี้รถผมโหลดสปริงเดิม2นิ้วครึ่งกับโช็คเดิม.ทำให้รถนิ่มสุด ตอนรถใหม่ๆเลย. จนมาถึง1ปีที่ผ่านมาใส่โช็คแต่ง. รถมันสั่นผิดปกติ เลยแก้ที่ล้อโดยการถ่วง. ก็แค่บรรเทา. สุดท้ายเปลี่ยนล้อใหม่ก็เหมือนเดิมเลยเช็คเพลาเลยรู้ว่าเพลาได้จากเราไปแล้วแงๆ