Jump to content

สอบถามเรื่องติดเกจหนือยคับ

Recommended Posts

พอดีได้มา อยากถามว่า สายหลังเกจมันมี สีดำ,แดง,ขาว,ส้ม เค้าบอกว่า แดงคือไฟเลี้ยงตลอดเวลา กับขาวคือไฟสีขาวหน้าปัท(ไฟ on) ส้มคือไฟหรี่ แต่ผมงงว่าทำไม ต้องมีไฟเลี้ยงด้วยคับ จับรวบต่อกับไฟ on ได้ไหมคับ on=บิดออนแล้วไฟมา

อีกอร่อยนึงคับ ไฟหรี่เอาจากตรงไหนได้มั่งอะคับ

แล้วอแดปเตอร์น้ำแค่ตัดแล้วยัดเข้าไปขันให้แน่นแคินั้นใช่ไหมคับ

ขอบคุณครับ ^^

ตอนนี้ติดหมดแล้ว แต่เปนแบบที่พี่บอกคือพอดับเครื่อง เกจมันดับแล้วไปเลยเข็มค้างแบบนั้รเลย ถ้าผมเอาไฟ on ตลอดเวลาเข้าสีแดงแบตมันจะไม่หมดหรอคับ ควรใช้ acc ดีกว่าไหมคับ ขอบคุณคับ

ตอนนี้ผมอ่านไปอ่านมาชัก งง ไปใหญ่แล้วคับ

ในคู่มือเขียนว่า

1. แดง = battery (+)

2. ดำ = ground

3. ขาว = ไฟ acc

4. ส้ม = ไฟหรี่

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดคือ

แดง คือต่อไฟตรงตลอดเวลา

ขาว นี่ใช้เป็นไฟ on แทนจะได้ทำงานตอนบิด on

ส้ม ต่อไฟหรี่ปกติ

ตอนนี้ผมสงสัยคือ

ถ้าต่อไฟ on ตลอดแล้วไฟมันก็เลี้ยงตลอด แบตไม่หมดหรอคับ

พี่ๆว่าต่อยังไงดีคับ รบกวนดูให้หน่อยครับ ^^

ขอบคุณครับพี่ๆ

วิทยุในรถก็มีไฟเลี้ยงครับ เพิ่มเกจไปอีกซักตัวคงไม่หมดหรอกครับ

แต่ถ้าเปิดไฟหน้าทิ้งไว้อันนี้ แล้วแต่ดวงละครับ ^^

สายสีแดง_ไฟมาเลี้ยงเกจ์โดยตรงจากแบต ตามที่บอกมาอ่ะถูกต้อง!!!

แต่เกจ์ไม่ได้ทำงานตลอดเวลา!!! ไฟจากแบตแค่สแตนด์บาย!!!

เพราะถ้า On Switch--->ไฟจะจ่ายมาที่เกจ์_เกจ์ทำงานตามฟังก์ชั่น

แต่ถ้า Off Switch ไฟจากแบตจะตัด_เกจ์ไม่ทำงาน!!!

ท่านอื่นๆเสริมต่อ/แย้งได้นะครับ!!! เพราะอาจจะไม่ถูก 100% แต่ใกล้เคียง

ผมต่อเรียบร้อยแล้วคับ ใช้เส้นแดงตรงจากแบตเลยคับ สรุปทำงานปกติคือดับเครื่องเกจจะค่อยๆมีสเต็ปปิดลง เข็มลงมาอยู่ล่างสุดคับ

ผมลองนั่งดูแผงดู ผมว่าระบบเกจน่าจะโปรแกรมไว้แบนี้คับ

1.ไฟมารอจากแบตตรง1เส้น แต่จะไม่สั่งเปิดต่อเมื่อไฟจาก on วิ่งมา

2. เมื่อไฟ on มาแล้วเกจจะเปิดและทำงาน

3. เมื่อเราดับเครื่อง เกจตรวจพบว่าไฟจาก on หายไป จึงปิดตัวลงจากนั้นใช้ไฟตรงจากแบตเป็นตัวเลี้ยงไฟไว้เพื่อให้เกจสามารถเซ็ตเข็มลงมาที่0 หรือ เป็นสเต็ปปิดเกจ จากนั้นเกจก็ตัดไฟทั้งหมด

ฉะนั้นผมว่ามันไม่ได้มีผลอะไร เพราะไฟมาแฉ่ไว้ แต่ไม่ได้ลงกลาวเลยหรือไม่ได้ลงไปทางขั้ว - ของเกจ มันก็ไม่น่าใช้กระแสไฟคับ

ถูกผิดยังไงขอโทดด้วยคับ

ที่ผมต่อ. เกจมันจะดับตอนเปิดประตูรถ(ดับเครื่อง)อันนี้ของผมนะ และจะดับเองเมื่อไม่มีการเปิดประตูรถในเวลา10นาทีหมายถึงดับเครื่องแล้วไม่ลงจากรถอะ. ผมต่อเองนานแล้วแต่จำไม่ได้ต้องรื้ออกมาดูอิอิ

ที่ผมต่อ. เกจมันจะดับตอนเปิดประตูรถ(ดับเครื่อง)อันนี้ของผมนะ และจะดับเองเมื่อไม่มีการเปิดประตูรถในเวลา10นาทีหมายถึงดับเครื่องแล้วไม่ลงจากรถอะ. ผมต่อเองนานแล้วแต่จำไม่ได้ต้องรื้ออกมาดูอิอิ

ลูกเล่นเยอะจริงๆนะคันนี้น่ะ