Jump to content

งานเข้า ฝาท้าย ไม่ล็อค แถม เปิดฝาถังน้ำมันไม่ได้อีก เวงกำ

Recommended Posts

เมื่อตอนเช้า ดึงฝาหลังโดยใช้ คันโยกข้างเบาะคนขับ พอดึง ฝาหลังดีด ไปเปิดหยิบของ แล้ว กดฝาปิดลงมา เอ้า ไม่ล็อค

เลยไป ขยับ ๆ คันโยก ก็ไม่ล็อค ได้ ยินเสียง สลิงหลุด งานเข้า ลองกดลง ว่าเปิดฝาถังน้ำมันได้ป่าว เงียบกริบ  สรุป สลิง หลุดครับ

ทำการงัด ๆ ๆ รื้อ ๆ ๆ แต่สุดท้าย ข้าพเจ้างง หนัก มันใส่อย่างไงหว่า 5555 แนะนำด้วยครับทุก ๆ ท่าน

ปล. โทรไปศูนย์ ปิดเงียบ ไม่มีคนรับ ยังไม่ได้ โทร ฉุกเฉิน เพราะ ยังไม่รีบใช้รถ อิ อิ ขอบคุณครับ ที่ อ่านจนเข้าใจนร้า มีวิธีใสเองไหมครับ อยากลอง 5555

ถ้าดึงไม่ออกยันฝาถัง มันมีหลายสเตปนะครับ ต้องค่อยๆ ไล่หาไป ไม่ใช่แค่สลิงคับ 

ขอบคุณครับ ป๋าทอมมี่ เดี๋ยว เช้า ๆ จะลองไล่ ดู ครับผม

แต่ตอนนี้ ถอดในห้องโดยสารดูแล้ว สลิง มันยาวออกมา ไม่ คืนกลับเข้าที่ ครับ ทำให้ปิดฝาหลังแล้วไม่ล็อค

ผลการตรวจเช็ค ออกมาแล้วครับ หลังจากให้ช่างที่ หยุดงานมาดูให้ 

ตรงข้อแยก ตัว Y ที่มาจากห้องสัมภาระ ได้ ดึงออกมาเช็คดู ผลปรากฏว่า

เส้น ฝาถังปกติ เส้น ฝาโปรงหลัง ปกติ แต่ ปัญหาคือ เส้นที่ลากผ่าน ห้องโดยสารมาใต้เบาะ ไม่ปกติ ครับ ฝืดมาก ๆๆ ไม่ขยับตัวเลย จะดึง หัวดึงท้ายก็นิ่ง

ต้องเปลี่ยนทั้งเส้น ทั้งชุด สันนิษฐานว่า น่าจะเกิดจากสนิม หรือไรสักอย่าง ทำให้ สลิงฝืดมาก ๆ ใช้ คืมดึง หัว ดึงท้าย ยังไม่ขยับเบย 

ปล. คงจำได้ ว่า รถผม ลุยน้ำท่วม แล้วน้ำเข้าห้องโดยสาร แบบ ต้องรื้อพรม รื้อเบาะ เอาไปซักกันเลย น้ะคงเข้าไปในสายเกิดสนิม แล้วฝืด แน่นอน

สรุป เปลี่ยนยกชุด ตอนนี้แก้ปัญหา ทำห่วงลวดพันปลายสลิงดึงสายฝาถังไปก่อน ส่วนฝาท้าย ใช้รีโมท ของน้องสาม เปิด อิ อิ ไว้ มีเวลาค่อยไปรื้อเปลี่ยน

ใครพอทราบบ่าง ราคาน่าจะหลายอยู่ไหม เปลี่ยนเองได้เปลี่ยนเองแล้วนี้ สงสัย วันที่ สอง ฉลอง ที่ศูนย์ ฮอนด้า แน่ ๆ เลย อิ อิ

สุดท้าย โชคดีปีใหม่กับสมาชิกทุกท่านด้วยครับผม

ตอนนี้ ได้ อะหลั่ยจาก 0 ลพรี มาล่ะครับ 395 บาท แต่ รถเยอะ ทางลพรี นัด วันหลัง ผมเลย วิ่งกลับมาบ้านสิงห์บุรี แวะศูนย์ สิงห์ นัดเย็น ๆ ได้ อิ อิ นั่งรอ อยู่ ชม. กว่า แระ ครับ สงสัย โดนค่าแรง อีก คาดว่า ไม่ เกิน 500 มั้ง อิ อิ รอ ๆๆๆ ครับผม

สรุปเคสนี้ เปลี่ยนสลิง ศูนย์ครับ ค่าอะหลั่ย 395 บาท ค่าแรง 706 บาท ใช้เวลารอ สามชั่วโมง เงิบกันไปครับ อาการจะเสีย ให้สังเกตุ ว่า

เวลา เรายกคันโยกขึ้น เปิดฝาหลัง มันจะฝืด ๆ ไม่เด้งกลับ ต้องออกแรงช่วย กดมันกลับ หรือ เวลา กดเปิดฝาถังน้ำมัน จะไม่เด้งกลับ ต้องใช้มือยก จะเข้าที่

หากใครมีอาการแบบนี้ เตรียมตัวไว้ครับ ไม่ต่ำกว่า 1000 บาท 5555 แต่ใครเปลี่ยนเองได้ บอกเลย ว่า คุ้มครับ อิ อิ

นั่นซิครับ ผม ยังคิดว่า ค่าแรง คง 200 เหมือน ทั่วไป ที่เข้าตรวจสภาพ เช็คระยะ มั้ง ออกมาที ต้องทำใจ นึกสะว่า ส่งความสุขให้ ศูนย์ช่วงปีใหม่ ครับ 5555

ค่าแรงถ้าไม่ลด จะชั่วโมงละ 400 ไม่รวมแวทครับ ราคาปกติ แต่ส่วนมากถ้างานไม่ยากจะได้คูณส่วนลด

งานเปลี่ยนสลิงตัวนี้แกะรถ รื้อเยอะคับ ผมไม่ได้เอามาให้ดู ลากจากในตัวถังทะลุออกใต้รถขึ้นไปใต้เบาะ ขึ้นหลังเบาะ วนไปมาในฝากระโปรง 

ถ้าเสร็จแล้วรถเรียบร้อยดี ให้เค้าไปเถอะครับ ทำเองอาจเสียหายโดนมากกว่า 700 แน่นอน  :D

ค่าแรงถ้าไม่ลด จะชั่วโมงละ 400 ไม่รวมแวทครับ ราคาปกติ แต่ส่วนมากถ้างานไม่ยากจะได้คูณส่วนลด

งานเปลี่ยนสลิงตัวนี้แกะรถ รื้อเยอะคับ ผมไม่ได้เอามาให้ดู ลากจากในตัวถังทะลุออกใต้รถขึ้นไปใต้เบาะ ขึ้นหลังเบาะ วนไปมาในฝากระโปรง 

ถ้าเสร็จแล้วรถเรียบร้อยดี ให้เค้าไปเถอะครับ ทำเองอาจเสียหายโดนมากกว่า 700 แน่นอน  :D

ใช่เลยครับป๋าทอม เห็นรุมกัน สามคน แค่ถอดเบาะ กับดึงตรงถังน้ำมัน มาใส่ สลัก ก็ ยุ่งน่าดูเลยครับ ตอนแรกผมกะว่า เป็นพันแน่ ๆ แต่ ออกมา 700 บาท

ก็ ถือว่า ช่าง สามคนตกคนล่ะสองร้อย ให้ไปครับ งานออกมา ดีมากครับ เข้าที่เข้าทางดี แถมดูแลหลังใช้บริการ โทรมาสอบถาม แล้ว ก็ ประทับใจครับ กับ ศูนย์ ตจว. บ้านเกิด อิ อิ

• 1 year later...

ขออนุญาตสอบถามเพิ่มครับ

ของผมพึ่งเป็นเมื่อวานคือ เปิดผาถังน้ำมันไม่ได้ แต่เปิดฝาท้ายได้ ควรไล่เช็คอย่างไรดีครับ

ขออนุญาตสอบถามเพิ่มครับ

ของผมพึ่งเป็นเมื่อวานคือ เปิดผาถังน้ำมันไม่ได้ แต่เปิดฝาท้ายได้ ควรไล่เช็คอย่างไรดีครับ

รูปบนขวาครับ  จะเห็นสลักฝาถัง ลองเปิดไล่ตรงนั้น เวลาดึงสายจะมีเกร็งๆดูง่าย ถ้าดึงแล้วไม่เกร็งแปลว่า เขี้ยวล๊อคหลุด