Jump to content

เรื่องยางท่อน้ำล่างแฟ่บ

Recommended Posts

พอดีเปิดกระโปรงก้มลงไปดูพบว่ายางท่อน้ำตัวล่างมันแฟ่บลง แทนที่มันจะกลมๆเหมือนปกติ เกิดจากอะไรครับ???

ลองเช็คฝาหม้อน้ำดูครับ อาจจะเสื่อมแล้วคับ

แฟบแบบไหน แฟบมากๆ

วาล์วน้้ำ อาจจะเดี้ยงไปแล้ว

ระบบน้ำไม่หมุนวน น้ำติดขัด อีกฝั่งมันมีแรงดูด แต่น้ำไม่ไป เพราะวาล์วไม่เปิดทาง มันก็เลยแฟบฃ

รีบเช็คสาเหตุ ระบบหล่อเย็นปกติไหม น้ำไม่หมุนวน เด๊่ยวเครื่องจะฮีตเอา

พอดีรอให้เครื่องมันหายร้อนแล้วลองเปิดฝาหม้อน้ำดูคับมีเสียงลมเข้าดังฟึ๊ดๆ  ท่อลมก็กลับมาพองเหมือนเดิม ตอนที่มันแฟ่บ พวกความร้อนก็ปกตินะคับ ส่วนฝาหม้อน้ำคิดว่า

ไม่น่าเสื่อมนะคับ รถวิ่งไปประมาณ 3 หมื่นกว่าโล

ปกติเมื่อน้ำในระบบหดตัวจากความเย็น

ฝาหม้อน้ำจะดูดน้ำจากหม้อพักน้ำกลับเข้าไปเติมในระบบเองผ่านทางฝาหม้อน้ำคับ ดูดแบบสูญญากาศน่ะ 

แบบนี้ผมเดาว่ารูดูดกลับที่ฝามีปัญหาละป่าวคับ หรืออาจรูตัน ผมเดาว่าแบบนั้นนะ ตามท่านด้านบนว่าไว้  :D

ปกติเมื่อน้ำในระบบหดตัวจากความเย็น

ฝาหม้อน้ำจะดูดน้ำจากหม้อพักน้ำกลับเข้าไปเติมในระบบเองผ่านทางฝาหม้อน้ำคับ ดูดแบบสูญญากาศน่ะ 

แบบนี้ผมเดาว่ารูดูดกลับที่ฝามีปัญหาละป่าวคับ หรืออาจรูตัน ผมเดาว่าแบบนั้นนะ ตามท่านด้านบนว่าไว้  :D

พอดีเป็นรถน้องอ่ะครับ เดี๋ยวลองสังเกตอาการดูอีกที เท่าที่สังเกตดูน้ำในหม้อพักเกือบเต็มกระปุกเลย เหอๆๆ อาจจะเป็นไปได้ว่ามันไม่ดูดกลับตามที่พี่ทอมมี่ว่า

• 2 months later...

น้องเอารถไปเข้า 0 มาแล้ว 0 บอกให้เปลี่ยนยางท่อน้ำอันที่มันแฟ่บซะงั้น ซึ่งมันไม่น่าจะเกี่ยวกันหรือเปล่า???

พอดีรถคันที่มีปัญหาอยู่ต่างจังหวัด ก็เลยยังไม่ได้ลองเอาฝาหม้อน้ำคันของผมใส่ เผื่อเป็นที่ฝาหม้อน้ำตามที่พวกพี่ๆ ข้างบนว่า